เฟิร์มแวร์ตัวใหม่ของ Linksys WAG120N : Version 1.00.16

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

Re: เฟิร์มแวร์ตัวใหม่ของ Linksys WAG120N : Version 1.00.16

โพสต์โดย accabu เมื่อ จันทร์ 23 พ.ค. 2011 1:44 pm

wag120 firmware V1.00.07
หาโหลดได้จากที่ใหนครับ ผมมีปัญหาสัญญาณ wifi อ่อนโคตรๆ ห้องเดียวกันยังไ้ด้ไม่เต็มอ่ะ ชั้น 2 เหลือขีดเดียว
แต่ที่ officee ใช้ตัวเดียวกันสัญญาณไปได้ถึงชั้น 3 เลยครับ router วางไว้ชั้น 1 อ่ะ config ทุกอย่างเหมือนกัน
ต่างกันที่ firmware อย่างเดียวครับ ของผมเป็นตัว .16 ที่ office เป็นตัว .07 เลยจะลองเปลี่ยนดูครับ
แต่หาที่โหลดไม่ได้ ใครมีช่วยส่งให้หน่อยได้ใหมครับ
worachats@hotmail.com
accabu

Re: เฟิร์มแวร์ตัวใหม่ของ Linksys WAG120N : Version 1.00.16

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 23 พ.ค. 2011 4:30 pm

accabu เขียน:wag120 firmware V1.00.07
หาโหลดได้จากที่ใหนครับ ผมมีปัญหาสัญญาณ wifi อ่อนโคตรๆ ห้องเดียวกันยังไ้ด้ไม่เต็มอ่ะ ชั้น 2 เหลือขีดเดียว
แต่ที่ officee ใช้ตัวเดียวกันสัญญาณไปได้ถึงชั้น 3 เลยครับ router วางไว้ชั้น 1 อ่ะ config ทุกอย่างเหมือนกัน
ต่างกันที่ firmware อย่างเดียวครับ ของผมเป็นตัว .16 ที่ office เป็นตัว .07 เลยจะลองเปลี่ยนดูครับ
แต่หาที่โหลดไม่ได้ ใครมีช่วยส่งให้หน่อยได้ใหมครับ

• กำลังหาให้นะครับ รอสักครู่ครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 23 พ.ค. 2011 9:31 pm

accabu เขียน:wag120 firmware V1.00.07

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย witsao เมื่อ พฤหัสฯ. 10 พ.ย. 2011 11:53 am

ช่วยด้วยครับ ผมซื้อ Linksys WAG120N มาได้7 วัน หลุดตลอด ทั้งethernet wireless ที่ร้าน BANANA IT เลยเอาไปเปลี่ยนเครืองใหม่มา แต่ก็ยังหลุด ตลอด 1ชม. ประมาณ 2 ครั้ง ตรวจFW เป็นVersion 1.00.16 หลุดตลอด ผมเลยจะup เป็น Version 3.4.4.10 แต่พอup เสร็จมันขึ้น เป็น Firmware Version:V1.00.13 แบบนี้ถูกมั้ยครับ
แล้วต้องทำอย่างไร
ปล.ฟันธงเลยได้มั้ยครับว่าต้องใช้ตัวไหนถึงไม่หลุด
ผมใช้3BB 6 M.ครับ
witsao

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 10 พ.ย. 2011 7:16 pm

witsao เขียน:ช่วยด้วยครับ ผมซื้อ Linksys WAG120N มาได้7 วัน หลุดตลอด ทั้งethernet wireless ที่ร้าน BANANA IT เลยเอาไปเปลี่ยนเครืองใหม่มา แต่ก็ยังหลุด ตลอด 1ชม. ประมาณ 2 ครั้ง ตรวจFW เป็นVersion 1.00.16 หลุดตลอด ผมเลยจะup เป็น Version 3.4.4.10 แต่พอup เสร็จมันขึ้น เป็น Firmware Version:V1.00.13 แบบนี้ถูกมั้ยครับ
ปล.ฟันธงเลยได้มั้ยครับว่าต้องใช้ตัวไหนถึงไม่หลุด

• ตอนนี้ปัญหาอยู่ที่ไอเอสพีอะครับ ตัวดีสแลมมันมีปัญหาเรื่องคอนฟิคกับตัว WAG120N ครับ ดังนั้นตอนนี้ไม่สามารถฟันธงอะไรได้นะครับ ใหเลองเปลี่ยนเฟิร์มแวร์ดูแล้วลองแก้ไขปรบัค่าต่างๆ ตามตัวอย่างดูนะครับ แต่ถ้าไม่สามารถใช้งานได้จิงๆ แนะนำให้เปลี่ยนไปใช้รุ่นอื่นจะดีกว่านะครับผม :D ลองดูนะครับ

sys2u

โพสต์โดย witsao เมื่อ เสาร์ 12 พ.ย. 2011 1:21 am

sys2u เขียน:
witsao เขียน:ช่วยด้วยครับ ผมซื้อ Linksys WAG120N มาได้7 วัน หลุดตลอด ทั้งethernet wireless ที่ร้าน BANANA IT เลยเอาไปเปลี่ยนเครืองใหม่มา แต่ก็ยังหลุด ตลอด 1ชม. ประมาณ 2 ครั้ง ตรวจFW เป็นVersion 1.00.16 หลุดตลอด ผมเลยจะup เป็น Version 3.4.4.10 แต่พอup เสร็จมันขึ้น เป็น Firmware Version:V1.00.13 แบบนี้ถูกมั้ยครับ

• ตอนนี้ปัญหาอยู่ที่ไอเอสพีอะครับ ตัวดีสแลมมันมีปัญหาเรื่องคอนฟิคกับตัว WAG120N ครับ ดังนั้นตอนนี้ไม่สามารถฟันธงอะไรได้นะครับ ใหเลองเปลี่ยนเฟิร์มแวร์ดูแล้วลองแก้ไขปรบัค่าต่างๆ ตามตัวอย่างดูนะครับ แต่ถ้าไม่สามารถใช้งานได้จิงๆ แนะนำให้เปลี่ยนไปใช้รุ่นอื่นจะดีกว่านะครับผม :D ลองดูนะครับ

ขอบคุณพี่ sys2u มากครับ หลังup fw แล้วยังไงก็หลุด ผมว่าของรุ่นนี้ไม่มีณภาพแล้วล่ะครับ เสียชื่อ Linksys
แต่สงสัยว่า มันหลุดแล้วมันจะต่อautoมั้ยครับ แล้วต้องทำยังไง
witsao

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 12 พ.ย. 2011 8:54 pm

witsao เขียน:
sys2u เขียน:

ขอบคุณพี่ sys2u มากครับ หลังup fw แล้วยังไงก็หลุด ผมว่าของรุ่นนี้ไม่มีณภาพแล้วล่ะครับ เสียชื่อ Linksys
แต่สงสัยว่า มันหลุดแล้วมันจะต่อautoมั้ยครับ แล้วต้องทำยังไง

• รุ่นนี้ค่อนข้างโดนบ่นกันเยอะครับ ยิ่งเป็น DSLAM ของ TOT ยิ่งเจอปัยหาเยอะมากๆ ครับ ทาง Linksys เค้าพยายามเข้าไปคุยกับ TOT แล้วในเรื่องของการปรับ config ค่าพารามิเตอร์ของ DSLAM นะครับ แต่ก็ดูแล้วไม่ค่อยได้ผลอะไรเท่าไรครับ ดังนั้นถึงแนะนำไปว่าถ้าเจอปัญหาแล้วแก้ตามตัวอย่างแล้วไม่ได้ ให่เปลี่ยนไปใช้ตัวอื่นดีกว่าครับ ไม่งั้นก็จะเจอแบบนี้ไปเรื่อยๆ อะครับผม ปวดหัวเปล่าๆ ครับ ถึงแม้ว่ามันจะต่อใหม่ได้ แต่ก็หลุดอีกครับ หลุดๆ ต่อๆ กันทั้งวัน ก็หงุดหงิดแล้วครับ เปลี่ยนไปใช้อันอื่นดีกว่าครับผม สำหรับผู้ที่แก้ไม่ได้แล้วจิงๆ นะครับผม ลองดูนะครับ :D

sys2u

Re: เฟิร์มแวร์ตัวใหม่ของ Linksys WAG120N : Version 3.4.4.10

โพสต์โดย circruiz เมื่อ เสาร์ 03 มี.ค. 2012 9:10 pm

Rapid เขียน:
menor เขียน:สวัสดีครับ พึ่งซื้อWAG120Nมาเมื่อวานแล้วเจอปัญหาเรื่อง auto connect เหมือนกันครับ ตั้ง keep alive แล้ว fw เดิม 1.0.0.12 ครับ .....ได้อ่านกระทู้นี้เลยลองเปลี่ยนไปหลายตัวทั้ง .13 .11 สุดท้ายมาลงเอยเป็น 1.0.0.07 ซึ่งก็ได้ผลดีทีเดียวครับ เรื่อง auto

....แต่ดันมีอีกปัญหาขึ้นมาแทน พอดีผมใช้ mac ทดลองเรื่อง wireless ไม่เจอครับ ชื่อหายไปเลยครับ ไม่ได้ลองกับ PC นะครับ ซึ่งก่อนหน้าปกติดี ตั้งแต่ .12 .13 .11 :? เลยไม่รู้เกิดอะไรขึ้นแต่พอกลับมา up เป็น .13 อีกครั้ง ทุกอย่างกลับมาเหมือนเดิม ชื่อขึ้นมาปกติ ใช้งานได้ปกติดีครับ

....ไม่ทราบว่าพอมีคำแนะนำบ้างมั๊ยครับ ช่วงนี้คงต้องใช้การ connect เองไปพลางๆ ก่อน .....ขอให้มี fw ที่สมบูรณ์ออกมาเร็วๆ นะครับ ต่อคิวรอเลยครับ :cry: :cry: :cry:

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง ;)

เพิ่มเติม...1 วันที่ใช้งาน fw .12 ไม่เจอเรื่องหลุดนะครับ ตอนนี้ .13 ได้ซักระยะก็ยังไม่เจอครับ..... พื้นที่แถวนนทบุรีครับ

เรื่อง wifi กับ FW 1.00.07 ผมลองใช้ดูแต่กับ PC นะครับ ไม่เจอปัญหาว่าหาไม่เจอครับ แต่คาดว่าก็คงมีอะไรไม่สมบูรณ์นั่นแหละครับ เพราะใน note release ของ FW ตัวใหม่ๆ ก็มีการแก้ปัญหาหลายอย่างออกมา

แต่ดันทำให้เน็ตไม่ต่อเองซะงั้น ก็หวังว่าทาง cisco จะแก้ปัญหาได้โดยเร็วครับ

ผมเองก็มีปัญหาเรื่อง Router ไม่ยอม auto connect ครับ (ของผมเน็ค true นะครับ)

ตอนนี้เท่าที่ผมลองนะครับ

Version 1.00.16 หลุดแล้วไม่ยอมต่อ

Version 3.4.4.10 หลุดแล้วไม่ยอมต่อ

Version 1.00.07 กำลังลองครับ....

แต่ปัญหาของ Version 1.00.07 ที่ผมเจอคือ iPad,iPhone,NB ขอผมหาสัญญาณ Wireless ไม่เจอเลยครับ T-T

แต่เพิ่งลองวันนี้ครับ เลยไม่แน่ใจว่าจะแก้ปัญหาเรื่อง auto connect ได้รึเปล่า

ได้ผลยังไงจะเอามารายงานให้ทราบกันนะครับ

เผื่อเพื่อนๆท่านใด เจอปัญหาเรื่อง ไม่ยอม auto connect จะได้มีแนวทางแก้ไขกันได้ครับ

ขอบคุณครับ
circruiz

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX