1.0 อัพเกรดเฟิรมแวร์ DD-WRT บนอุปกรณ์ Linksys WRT160NL

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

Re: 1.0 อัพเกรดเฟิรมแวร์ DD-WRT บนอุปกรณ์ Linksys WRT160NL

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 11 มี.ค. 2010 1:28 pm

elsoeiam เขียน:
vit_et07 เขียน:
elsoeiam เขียน:ผมได้ทำการ Upgrade Firmware ไปเป็น DD-WRT แล้วทีนี้มีปัญหาตรง Wireless นะครับ

คือถ้าใช้ปกติใช้ได้ แต่พอเข้ารหัส Wireless แล้ว ใช้ Notebook เชื่อมต่อ จะเชื่อมต่อไม่ได้ครับ

คือตัว Router จะถามรหัสพอกรอกไปแล้วจะ connect ไม่ได้ มันจะขึ้นว่า Timeout

ขอบคุณครับ !

เข้ารหัสแบบไหนครับผมจะได้ลองทดสอบบ้างเพราะถ้ามีปัญหาจริงจะได้แจ้งว่าอุปกรณ์ Linksys by Cisco WRT160NL เรื่อง Firmware DD-WRT V24 Std มีปัญหาการเข้ารัหสไวเลส กับทาง DD-WRT ให้ครับ

เข้าแบบ WEP 128bit ครับ ถ้าใช้ windows 7 จะขึ้น
โค้ด: เลือกทั้งหมด
unsecured wireless network
Because security is not enabled on this network, information sent over this nework might be visible to other. To connect to this network, click connet

ถ้าเป็น Mac จะขึ้oว่า
โค้ด: เลือกทั้งหมด
Timeout.
ครับ ลองตรวจสอบให้หน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ !

• ขอบคุณครับ เดี๋ยวส่งไปให้ Linksys ช่วยดูให้นะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: 1.0 อัพเกรดเฟิรมแวร์ DD-WRT บนอุปกรณ์ Linksys WRT160NL

โพสต์โดย siso เมื่อ เสาร์ 21 ส.ค. 2010 6:35 pm

ผมอัพเกรดเมื่อวานนี้ครับ หลังเสร็จเรียบร้อยตามขั้นตอน ทุกอย่าง ปรากฏว่า ไม่สามารถ connect internet ได้อีกเลยครับ ลองตั้งค่าตามปกติแล้วก็ไม่สามารถ connect ได้เลย ไม่ทราบว่า จะแก้ปัญหา อย่างไรดีครับ ผมใช้ internet ของ true ครับ .....@hisp ตอนนี้ ใช้งานไม่ได้เลยครับที่บ้าน หรือถ้าจะอัพเฟิมแวร์ตัวเก่า หาได้ที่ไหนครับ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
siso

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 22 ส.ค. 2010 1:46 pm

siso เขียน:ผมอัพเกรดเมื่อวานนี้ครับ หลังเสร็จเรียบร้อยตามขั้นตอน ทุกอย่าง ปรากฏว่า ไม่สามารถ connect internet ได้อีกเลยครับ ลองตั้งค่าตามปกติแล้วก็ไม่สามารถ connect ได้เลย ไม่ทราบว่า จะแก้ปัญหา อย่างไรดีครับ ผมใช้ internet ของ true ครับ .....@hisp ตอนนี้ ใช้งานไม่ได้เลยครับที่บ้าน หรือถ้าจะอัพเฟิมแวร์ตัวเก่า หาได้ที่ไหนครับ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

• ลอง upgrade ซ้ำไปอีกทีได้มั๊ยครับ ? เพราะว่าบางครั้งก็จะเกิดเหตุการณ์แบบบนี้นะครับ อาจจะเป็นเพราะ firmware มันยังลงไปไม่ 100% ครับ ลองอีกทีนะครับ ส่วนเรื่องเอากลับมาเป็น original กำลังหาให้อยู่นะครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย siso เมื่อ จันทร์ 23 ส.ค. 2010 5:35 pm

sys2u เขียน:
siso เขียน:ผมอัพเกรดเมื่อวานนี้ครับ หลังเสร็จเรียบร้อยตามขั้นตอน ทุกอย่าง ปรากฏว่า ไม่สามารถ connect internet ได้อีกเลยครับ ลองตั้งค่าตามปกติแล้วก็ไม่สามารถ connect ได้เลย ไม่ทราบว่า จะแก้ปัญหา อย่างไรดีครับ ผมใช้ internet ของ true ครับ .....@hisp ตอนนี้ ใช้งานไม่ได้เลยครับที่บ้าน หรือถ้าจะอัพเฟิมแวร์ตัวเก่า หาได้ที่ไหนครับ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

• ลอง upgrade ซ้ำไปอีกทีได้มั๊ยครับ ? เพราะว่าบางครั้งก็จะเกิดเหตุการณ์แบบบนี้นะครับ อาจจะเป็นเพราะ firmware มันยังลงไปไม่ 100% ครับ ลองอีกทีนะครับ ส่วนเรื่องเอากลับมาเป็น original กำลังหาให้อยู่นะครับผม

ขอบคุณครับ รบกวนด้วยนะครับ ใช้ไม่ได้เลย ตอนนี้ ต้องมาเล่นที่ออฟฟิศแทน
siso

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 24 ส.ค. 2010 7:44 am

siso เขียน:ขอบคุณครับ รบกวนด้วยนะครับ ใช้ไม่ได้เลย ตอนนี้ ต้องมาเล่นที่ออฟฟิศแทน

• ผมลองเข้าไปดูที่ Linksys Support ก็มี Firmware Original อยู่นะครับ -> http://homesupport.cisco.com/en-us/wire ... c/WRT160NL

• ไปที่ Download -> Select Hardware Version -> Version 1.0 จะเจอตัว 05/27/2010 Ver.1.0.02 Build 5 ลองดูอันนี้ก็ได้ครับผม + โดยการ upgrade กลับไปนั้นให้ลองใช้ผ่าน web interface ก่อนนะครับ ถ้าไม่ได้จริงๆ ค่อยไปใช้พวก TFTF Server อัดไฟล์เข่้าไปครับผม โดยใช้ Linksys TFTP หรือจะใช้เป็น WinSCP ก็ได้ครับ -> http://winscp.net/eng/download.php

sys2u

โพสต์โดย saksagul_t เมื่อ พฤหัสฯ. 23 ธ.ค. 2010 9:39 pm

รบกวนสอบถามครับพี่ Linksys WRT160NL สามารถอัพเกรดเฟิรมแวร์ DD-WRT v.special เพื่อ limit bandwidth แบบ fix mac address ได้หรือปล่าวครับพี่ มี DD-WRT v.special สำหรับ Linksys WRT160NL หรือปล่าวครับผมหาไม่เจอ และ คำถามเดียวกันนี้สำหรับ d-link dir-600 ครับพี่ รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
saksagul_t

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 24 ธ.ค. 2010 11:48 am

saksagul_t เขียน:รบกวนสอบถามครับพี่ Linksys WRT160NL สามารถอัพเกรดเฟิรมแวร์ DD-WRT v.special เพื่อ limit bandwidth แบบ fix mac address ได้หรือปล่าวครับพี่ มี DD-WRT v.special สำหรับ Linksys WRT160NL หรือปล่าวครับผมหาไม่เจอ และ คำถามเดียวกันนี้สำหรับ d-link dir-600 ครับพี่ รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

• ไม่แน่ใจว่ามีหรือเปล่านะครับ เพราะไม่ค่อยได้ไปดูเรื่อง QoS จิงๆ เลยครับ :D แต่ว่าตัว WRT160NL เป็น firmware แบบที่ Cisco จ้างให้ทาง DD-WRT ทำให้เ็ป็นพิเศษ ดังนั้นเราสามารถสั่งให้เพิ่ม function การทำงานได้ครับ แต่ไม่รู้ว่าตอนนี้ยังทำได้หรือเปล่านะครับ เดี๋ยวผมถามทาง Linksys Singapore ที่ดูแลเรื่องนี้ให้อีกทีนะครับ :D

sys2u

โพสต์โดย saksagul_t เมื่อ ศุกร์ 24 ธ.ค. 2010 3:32 pm

ขอบคุณมากครับพี่ รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
saksagul_t

โพสต์โดย nongmx เมื่อ อังคาร 10 ก.ค. 2012 1:12 pm

ผม อับ เฟิรมแวร์ ตัวนี้แล้วนะครับ ทำตามทุก อย่าง อัปสำเร็จ แต่ แปลกที่ ว่า บาง ที สัญญา Wireless ของ wrt160 ตัวนี้ มันหายไป หาชื่อนี้ไม่เห้นเลย ต้อง ถอดปลักออกแล้วเสียบไหม่ถึงเห็น ช่วยผมแก้ใขหน่อยครับ
nongmx

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 10 ก.ค. 2012 3:11 pm

nongmx เขียน:ผม อับ เฟิรมแวร์ ตัวนี้แล้วนะครับ ทำตามทุก อย่าง อัปสำเร็จ แต่ แปลกที่ ว่า บาง ที สัญญา Wireless ของ wrt160 ตัวนี้ มันหายไป หาชื่อนี้ไม่เห้นเลย ต้อง ถอดปลักออกแล้วเสียบไหม่ถึงเห็น ช่วยผมแก้ใขหน่อยครับ

• ลองกด RESET 30 วินาทีนะครับ แล้วลองใช้งานใหม่ แต่ถ้ายังมาๆ หายๆ อีก ก็แนะนำให้ลอง upgrade firmware ทับลงไปอีกทีครับ จะเอาตัวใหม่ล่าสุด หรือลองเอาตัวก่อนล่าสุดก็ได้ครับ ลองดูนะครับ :D

sys2u

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX