ช่วยบอกวิธี forward port ด้วยครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

ช่วยบอกวิธี forward port ด้วยครับ

โพสต์โดย ched2468 เมื่อ เสาร์ 28 พ.ย. 2009 3:00 am

ตอนนี้ผมใช้ Billion sky (เป็นโมเด็ม) แล้วต่อสายแลนเข้าช่อง wan ของ Linksys WRT160N Wireless N ตัวนี้เป็นตัวเร้าเตอร์ครับ ปล่อย wifi ด้วยครับ
ช่วยบอกวิธี forward port ด้วยครับ ตอนแรกใช้แค่ Billion sky ตัวเดียวผ่านครับ พอต่อสองตัวผมก็ตั้ง forward port ทั้งสองตัวเหมือนๆ กัน
ก็ไม่ได้ครับ ต้องตั้งตัวไหน ยังไง ครับ..

แนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ...
www.fullwatch.net จำหน่ายนาฬิกาแบรนด์เนม นาฬิกาแฟชั่นทุกยี่ห้อ..!!
ched2468

Re: ช่วยบอกวิธี forward port ด้วยครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 28 พ.ย. 2009 10:48 am

ched2468 เขียน:ตอนนี้ผมใช้ Billion sky (เป็นโมเด็ม) แล้วต่อสายแลนเข้าช่อง wan ของ Linksys WRT160N Wireless N ตัวนี้เป็นตัวเร้าเตอร์ครับ ปล่อย wifi ด้วยครับ
ช่วยบอกวิธี forward port ด้วยครับ ตอนแรกใช้แค่ Billion sky ตัวเดียวผ่านครับ พอต่อสองตัวผมก็ตั้ง forward port ทั้งสองตัวเหมือนๆ กัน
ก็ไม่ได้ครับ ต้องตั้งตัวไหน ยังไง ครับ..

แนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ...

• หลักการในการทำ Port Forwarding มีแบบนี้ครับ "อุปกรณ์ตัวไหนที่ทำหน้าที่เป็น PPPoE อุปกรณ์ตัวนั้นจะสามารถทำ Port Forwarding ได้"

• คุณ 'ched2468' ลองตรวจสอบดูครับว่าตอนนี้อุปกรณ์ตัวไหนที่ทำงานเป็น PPPoE อยู่ครับ ? ถ้าในกรณีที่ต้องการจะกำหนด Port Forwarding บนอุปกรณ์ Linksys WRT160N จะต้องไปกำหนดให้ Billion ทำงานเป็น Bridge Mode และมากำหนด PPPoE ที่อุปกรณ์ Linksys WRT160N แทนครับ ลองดูวิธีการเชื่อมต่อนะครับ -> วิธีการเชื่อมต่ออุปกรณ์ Router กับ Modem

• แล้วสรุปว่ากระทู้เก่าแก้ไข ยังงัยครับ มีปัญหาอีกหรือเปล่าครับ ? ผมส่งลิงค์ให้ทาง Linksys Thailand มาดูปัญกาด้วย แต่เค้าอ่านแล้วก็ยังงงๆ อยู่นะครับ -> แนะนำวิธีตั้งค่า Wireless ของ Linksys WRT160N ด้วยครับ (เล่นกับ Notebook)
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ช่วยบอกวิธี forward port ด้วยครับ

โพสต์โดย ched2468 เมื่อ อาทิตย์ 29 พ.ย. 2009 3:51 am

กระทู้เดิมได้แล้วครับเร็วเลยครับทั้งเน็ตสาย และ ไวเลส ขอบคุณมากครับ
...................................................................................................

แต่ตอนนี้ผมลองผิดลองถูกดูครับ forward port ได้แล้วโปรแกรมบิตไฟเขียวแล้วครับผ่าน แต่ ผมตั้งเจ้า Billion sky เป็น PPPoE( ที่ใส่พาวเวิร์ดอินเตอร์เน็ตจากผู้ให้บริการเน็ตใช่มั้ยครับ ผมก็เอาพาสเวิร์ดใส่ตัวนี้แหละครับ ) ตอนแรกอ่ะ ตั้งฟอเวิดพอร์ตทั้งสองตัวเลยครับไม่ได้ ทีนี้ลองใหม่เลยมาตั้งแค่ตัว Linksys WRT160N แล้วลบที่ตั้งค่าไว้จาก Billion sky ออก แล้วรีเครื่องใหม่ได้เลยครับ

แล้วก็ตัว Linksys WRT160N ไม่รู้ตั้งเป็น PPPoE,Bridge Mode แต่มานต่อจากตัว Billion sky อีกทีครับแต่ก็ได้แล้วแหละ แล้วก็ Bridge Mode นี่คืออะไรหรอครับ เซ็ตยังไงเอ่ยรบกวนด้วยครับ ถามเป็นความรู้ครับ สรุปทำได้แล้วครับ...

ขอบคุณมากๆ ครับที่ตอบ...

:P :roll:
www.fullwatch.net จำหน่ายนาฬิกาแบรนด์เนม นาฬิกาแฟชั่นทุกยี่ห้อ..!!
ched2468

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 29 พ.ย. 2009 9:17 am

ched2468 เขียน:กระทู้เดิมได้แล้วครับเร็วเลยครับทั้งเน็ตสาย และ ไวเลส ขอบคุณมากครับ
...................................................................................................

แต่ตอนนี้ผมลองผิดลองถูกดูครับ forward port ได้แล้วโปรแกรมบิตไฟเขียวแล้วครับผ่าน แต่ ผมตั้งเจ้า Billion sky เป็น PPPoE( ที่ใส่พาวเวิร์ดอินเตอร์เน็ตจากผู้ให้บริการเน็ตใช่มั้ยครับ ผมก็เอาพาสเวิร์ดใส่ตัวนี้แหละครับ ) ตอนแรกอ่ะ ตั้งฟอเวิดพอร์ตทั้งสองตัวเลยครับไม่ได้ ทีนี้ลองใหม่เลยมาตั้งแค่ตัว Linksys WRT160N แล้วลบที่ตั้งค่าไว้จาก Billion sky ออก แล้วรีเครื่องใหม่ได้เลยครับ

แล้วก็ตัว Linksys WRT160N ไม่รู้ตั้งเป็น PPPoE,Bridge Mode แต่มานต่อจากตัว Billion sky อีกทีครับแต่ก็ได้แล้วแหละ แล้วก็ Bridge Mode นี่คืออะไรหรอครับ เซ็ตยังไงเอ่ยรบกวนด้วยครับ ถามเป็นความรู้ครับ สรุปทำได้แล้วครับ...

ขอบคุณมากๆ ครับที่ตอบ...

:P :roll:

• วิธีการเชื่อมต่อ Modem กับ Router ทำได้หลายแบบครับ โดยสามารถดูรายละเอียดได้จาก -> วิธีการเชื่อมต่ออุปกรณ์ Router กับ Modem

• ในกรณ๊ของคุณ 'ched2468' แสดงว่าเชื่อมต่อแบบที่ 1 หรือ 1-2 (แต่เดาเอาว่าน่าจะเป็นแบบที่ 1 คือ เชื่อมต่อสายแลนจาก Modem Billion เข้าไปยังพอร์ท LAN 1-4 ของ Linksys WRT160N)
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX