อยากทราบวิธีติดตั้ง Access Point ครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

อยากทราบวิธีติดตั้ง Access Point ครับ

โพสต์โดย tisak เมื่อ จันทร์ 05 ต.ค. 2009 3:59 pm

หากกระทู้นี้ผิดพลาดอย่างไรต้องขออภัยล่วงหน้ามา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ผมไม่เคย setup ระบบ Wireless Network มาก่อนแต่ได้รับคำสั่งจากหัวหน้าให้ทำการติดตั้งระบบ จึงต้องหาข้อมูล แต่ข้อมูลใน Internet มีเยอะมากจนผมค่อนข้างสับสน เนื่องจากตัวผมเองก็ไม่มีพื้นฐานหรือความรู้ด้านนี้

อุปกรณ์ที่ผมมีคือ

1. Linksys by Cisco WAG54G2
2. Linksys Wireless Access Point 54Mbps model WAP54G

ผมได้ Search จนพบกระทู้ที่มีประโยชน์มากๆคือ
viewtopic.php?f=11&t=98&start=0&st=0&sk=t&sd=a
ซึ่งทำให้ผมสามารถ Setup WAG54G2 ได้อย่างราบลื่น ซึ่งตอนนี้ผมใช้งานได้แล้ว ผู้ใช้ก็สามารถใช้งานได้ปกติดี

WAG54G2 ผมติดตั้งไว้ที่ชั้น 2

ทีนี้ผมต้องเอา WAP54G ไปติดตั้งที่ชั้น 4 ครับ ตรงนี้ล่ะที่ผมไม่ทราบว่าผมต้อง Setup อย่างไร ผมรู้แค่ต้องเดินสาย RJ45 จาก WAG54G2 ไปยัง WAP54G

ผมขอรบกวนวิธีการ Setup ได้ไหมครับว่าผมต้องทำอย่างไรบ้างที่จะกระจายสัญญาณไปยังชั้น 4 ให้ผู้ใช้สามารถใช้งานได้

ขอขอบคุณล่วงหน้ามา ณ ที่อย่างสูง
tisak

Re: อยากทราบวิธีติดตั้ง Access Point ครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 05 ต.ค. 2009 8:16 pm

tisak เขียน:หากกระทู้นี้ผิดพลาดอย่างไรต้องขออภัยล่วงหน้ามา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ผมไม่เคย setup ระบบ Wireless Network มาก่อนแต่ได้รับคำสั่งจากหัวหน้าให้ทำการติดตั้งระบบ จึงต้องหาข้อมูล แต่ข้อมูลใน Internet มีเยอะมากจนผมค่อนข้างสับสน เนื่องจากตัวผมเองก็ไม่มีพื้นฐานหรือความรู้ด้านนี้

อุปกรณ์ที่ผมมีคือ

1. Linksys by Cisco WAG54G2
2. Linksys Wireless Access Point 54Mbps model WAP54G

ผมได้ Search จนพบกระทู้ที่มีประโยชน์มากๆคือ
viewtopic.php?f=11&t=98&start=0&st=0&sk=t&sd=a
ซึ่งทำให้ผมสามารถ Setup WAG54G2 ได้อย่างราบลื่น ซึ่งตอนนี้ผมใช้งานได้แล้ว ผู้ใช้ก็สามารถใช้งานได้ปกติดี

WAG54G2 ผมติดตั้งไว้ที่ชั้น 2

ทีนี้ผมต้องเอา WAP54G ไปติดตั้งที่ชั้น 4 ครับ ตรงนี้ล่ะที่ผมไม่ทราบว่าผมต้อง Setup อย่างไร ผมรู้แค่ต้องเดินสาย RJ45 จาก WAG54G2 ไปยัง WAP54G

ผมขอรบกวนวิธีการ Setup ได้ไหมครับว่าผมต้องทำอย่างไรบ้างที่จะกระจายสัญญาณไปยังชั้น 4 ให้ผู้ใช้สามารถใช้งานได้

ขอขอบคุณล่วงหน้ามา ณ ที่อย่างสูง

• จริงๆ ก็ง่ายมากนะครับ เดินสายแลนไปยังชั่น 4 ไปยังจุดที่เราต้องการจะติดตั้ง WAP54G จากนั้นก็เสียบเข้าไปเลยครับ เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ :D

• แต่ถ้าต้องการความเป็นระเบียบนิดหน่อย ก็จะต้องกำหนด IP Address ของ WAP54G ให้อยู่ในวงเดียวกันกับ Linksys WAG54G2 โดยที่จะต้องไม่ไปชนกับช่วง IP Address ที่จ่ายอัตโนมัติจากตัว Linksys WAG54G2 ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX