วิธีการอัพเกรดเฟิร์มแวร์ Linksys by Cisco E1200 ด้วย DD-WRT

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

วิธีการอัพเกรดเฟิร์มแวร์ Linksys by Cisco E1200 ด้วย DD-WRT

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 11 ต.ค. 2012 4:05 pm

รูปภาพ วิธีการอัพเกรดเฟิร์มแวร์ Linksys by Cisco E1200 ด้วย DD-WRT
บทความสำหรับ: ผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับระบบเครือข่ายในระดับเบื้องต้นถึงปานกลาง (v1.1)
โดย คุณอำนาจ มีมงคล

รูปภาพ

ขั้นตอนการ Upgrade อุปกรณ์ Wireless-N Router รุ่น Linksys E1200 ด้วย DD-WRT Firmware

รูปภาพ

เตรียมความพร้อมก่อนการ Upgrade DD-WRT Firmware

1. Download DD-WRT Firmware ของ Wireless-N Router รุ่น Linksys E1200 ตาม URL: ด้านล่าง
    E1200v1 : http://www.dd-wrt.com/dd-wrtv2/download ... 1200v1.bin

E1200v2 : http://www.dd-wrt.com/dd-wrtv2/download ... 1200v2.bin
  2. คลิกปุ่ม Save ไฟล์ dd-wrt.v24-18946_NEWD-2_K2.6_mini-E1200v2.bin ไว้ในเครื่องคอมพิวเตอร์ (ตัวอย่างจะใช้ Wireless-N Router รุ่น Linksys E1200v2)

รูปภาพ

วิธีการ Upgrade DD-WRT Firmware

1. ต่อสายสัญญาณ UTP Cable (แถมมาในกล่อง) จากพอร์ตแลนเครื่องคอมพิวเตอร์เข้าพอร์ตแลน (1-4) ของอุปกรณ์ Wireless-N Router รุ่น Linksys E1200
  2. เปิดโปรแกรม Internet Explorer ในช่อง Address พิมพ์หมายเลข IP : 192.168.1.1 แล้วคลิกที่ Continue with Open and unsecured network

รูปภาพ

3. คลิกถูกที่ I understand that my network is ……… จากนั้นคลิกปุ่ม Continue

รูปภาพ

4. หน้าต่าง Login จะปรากฎออกมาให้ใส่ Username : admin , Password : admin จากนั้นคลิกปุ่ม Ok

รูปภาพ

5. คลิกแท็ป Administration -> Firmware Upgrade แล้วกดปุ่ม Browse…

รูปภาพ

6. คลิกเลือกไฟล์ Firmware DD-WRT : dd-wrt.v24-18946_NEWD-2_K2.6_mini-E1200v2.bin ที่ download แล้วและเก็บไว้ในเครื่องคอมพิวเตอร์ คลิกปุ่ม Open

รูปภาพ

7. คลิกปุ่ม Start Upgrade รอจนกระทั่งการ Upgrade Firmware เสร็จสิ้น

รูปภาพ

8. หลังจากทำการ Upgrade Firmware เสร็จ E1200 จะทำการ Reboot ตัวเอง จากนั้นลองเปิดโปรแกรม Internet Explorer ในช่อง Address พิมพ์หมายเลข IP : 192.168.1.1 คลิกปุ่ม Go จะว่าหน้า Web Page Configuration เปลี่ยนจาก Cisco ไปเป็น DD-WRT

รูปภาพ

**** สำหรับ Firmware DD-WRT ของ Linksys E1200 Default Username : root , Password : admin
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: วิธีการอัพเกรดเฟิร์มแวร์ Linksys by Cisco E1200 ด้วย DD-WRT

โพสต์โดย Login เมื่อ ศุกร์ 12 ต.ค. 2012 9:02 am

รบกวนสอบถามหน่อยครับ ผมได้ทำการอัพ DD-wrt ให้กับ E1200 ทุกอย่างผ่านปกติหมด แต่ผมพบปัญหาคือไม่สามารถเปลี่ยน Chanel ของ WIFI ได้
ทุกครั้งที่กดเลือก ch แล้ว พอกดปุ่ม save หรือ Apply มันจะเด้งกลับไปเลือก ch เป็น Auto เองตลอดเลยครับ ไม่ทราบว่าจะแก้ไขปัญหานี้อย่างไรดีครับ
Login

Re: วิธีการอัพเกรดเฟิร์มแวร์ Linksys by Cisco E1200 ด้วย DD-WRT

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 12 ต.ค. 2012 10:43 am

Login เขียน:รบกวนสอบถามหน่อยครับ ผมได้ทำการอัพ DD-wrt ให้กับ E1200 ทุกอย่างผ่านปกติหมด แต่ผมพบปัญหาคือไม่สามารถเปลี่ยน Chanel ของ WIFI ได้
ทุกครั้งที่กดเลือก ch แล้ว พอกดปุ่ม save หรือ Apply มันจะเด้งกลับไปเลือก ch เป็น Auto เองตลอดเลยครับ ไม่ทราบว่าจะแก้ไขปัญหานี้อย่างไรดีครับ

• ลองเปลี่ยน browser ดูก่อนนะครับผม ลองใช้ Firefox หรือ Chrome แล้วยังเป็นมั๊ยครับ ?
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
Administrator

โพสต์โดย Login เมื่อ ศุกร์ 12 ต.ค. 2012 11:26 am

sys2u เขียน:
Login เขียน:รบกวนสอบถามหน่อยครับ ผมได้ทำการอัพ DD-wrt ให้กับ E1200 ทุกอย่างผ่านปกติหมด แต่ผมพบปัญหาคือไม่สามารถเปลี่ยน Chanel ของ WIFI ได้

• ลองเปลี่ยน browser ดูก่อนนะครับผม ลองใช้ Firefox หรือ Chrome แล้วยังเป็นมั๊ยครับ ?

ยังเป็นอยู่ครับ ตอนแรก config ใช้ Chrome ทำครับ พอเปลี่ยนมาใช้ ie หรือ Firefox ก็ยังเป็นอยู่ ผมลองใช้โปรแกรม inSSIDer ตรวจสอบสัญญาณมันก็จะอยู่ที่ CH 1 ตลอดเลยครับ
อยากจะขอคำปรึกษาหน่อยครับ
Login

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 12 ต.ค. 2012 1:03 pm

Login เขียน:
sys2u เขียน:

ยังเป็นอยู่ครับ ตอนแรก config ใช้ Chrome ทำครับ พอเปลี่ยนมาใช้ ie หรือ Firefox ก็ยังเป็นอยู่ ผมลองใช้โปรแกรม inSSIDer ตรวจสอบสัญญาณมันก็จะอยู่ที่ CH 1 ตลอดเลยครับ
อยากจะขอคำปรึกษาหน่อยครับ

• งั้นเดี่ยวทีมงานขอ test ก่อนนะครับ เดี๋ยวแจ้งผลนะครับ :D

sys2u
Administrator

โพสต์โดย Login เมื่อ ศุกร์ 12 ต.ค. 2012 2:25 pm

ขอบคุณมากครับ ยังไงจะรอฟังผลนะครับ ต้องรบกวนด้วยครับ :D :D :D
Login

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ ศุกร์ 12 ต.ค. 2012 2:47 pm

Login เขียน:ขอบคุณมากครับ ยังไงจะรอฟังผลนะครับ ต้องรบกวนด้วยครับ :D :D :D

เป็นที่ Channel Width ครับ ถ้าเป็น AUTO จะไม่สามารถเปลี่ยน Channel เองได้ครับ ระบบจะตั้งเป็น AUTO เท่านั้น แต่ถ้าปรับ Channel Width 10,20,40 จะสามารถเปลี่ยนความถี่ Wireless Channel ได้
vit_et07

โพสต์โดย Login เมื่อ ศุกร์ 12 ต.ค. 2012 2:59 pm

vit_et07 เขียน:
Login เขียน:ขอบคุณมากครับ ยังไงจะรอฟังผลนะครับ ต้องรบกวนด้วยครับ :D :D :D

เป็นที่ Channel Width ครับ ถ้าเป็น AUTO จะไม่สามารถเปลี่ยน Channel เองได้ครับ ระบบจะตั้งเป็น AUTO เท่านั้น แต่ถ้าปรับ Channel Width 10,20,40 จะสามารถเปลี่ยนความถี่ Wireless Channel ได้

ขอบคุณมากครับ แล้วตัว Chanel widht นี่เราควรจะปรับไว้ที่เท่าไหร่ดีครับ แล้วแต่ละค่ามีผลอย่างไรกับการใช้งานครับ
ต้องขอบคุณอีกครั้งครับสำหรับความรู้ใหม่ ๆ ครับผม
Login

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ ศุกร์ 12 ต.ค. 2012 4:00 pm

Login เขียน:
vit_et07 เขียน:

ขอบคุณมากครับ แล้วตัว Chanel widht นี่เราควรจะปรับไว้ที่เท่าไหร่ดีครับ แล้วแต่ละค่ามีผลอย่างไรกับการใช้งานครับ
ต้องขอบคุณอีกครั้งครับสำหรับความรู้ใหม่ ๆ ครับผม

อธิบายได้ประมาณนี้ครับ ปกติ
10Mhz จะเชื่อมต่อเข้ามาได้แค่ B/G เท่านั้นคับ

20Mhz จะเชื่อมต่อเข้ามาได้แค่ G/N ซึ่้ง N จะรองรับความเร็วได้สูงสุดไม่เกิน 150Mbps ครับ ซึ่งตัวรับ บางที่เชื่อมต่อแล้วได้ความเร็ว แค่ 75Mbps แสดงว่า ตัวรับของเรา เป็น N 150 Mbps เ้ท่านั้น แต่ถ้าได้ 150Mbps แสดงว่าตัวรับเราเป็น 300Mbps

40Mhz จะเชื่อมต่อเข้ามาได้แค่ N อย่้างเดียวเท่านั้น สูงสุดรองรับ 300Mbps ถ้าตั้งรับเชื่อมต่อได้ Speed 300Mbps แสดงว่าตัวรับเป็น300 Mbps เลยเต็มครับ และรองรับ 150Mbps เช่นกัน แต่จะัไม่รองรับ Wireless b/g ครับ

รูปภาพ
vit_et07

โพสต์โดย Login เมื่อ ศุกร์ 12 ต.ค. 2012 4:05 pm

ขอบคุณมากครับ วันหลังจะเข้ามาขอความรู้อีกนะครับ สมแล้วที่เป็น Expert Zone จริง ๆ ครับ :mrgreen: :mrgreen:
Login

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX