Wireless ของ WRT160NL มีปัญหาเมื่อลง Firmware DD-WRT

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

Re: Wireless ของ WRT160NL มีปัญหาเมื่อลง Firmware DD-WRT

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 21 ก.ย. 2012 7:33 pm

missyoualot เขียน:ขอบคุณมากๆ ครับ ผมจะลองทำตามคำแนะนำดูครับ ว่าผลลัพธ์จะเป็นยังไง

แต่สิ่งที่ยังค้างคาใจอยู่คือ

1. ทำไมไปเำกาะักับ WRT54GL ซี่งอยู่พื้นที่ที่ติดกัน แล้วก็อยู่บนระบบ network เดียวกัน ไม่มีปัญหาอะไรเลย ไม่จำเป็นต้อง Fix IP Address

2. ลองเอาไปเกาะกับ WiFi ที่อื่นตามสถานที่ต่างๆ เช่น บ้านเพื่อน ร้านค้า .... ก็ไม่มีปัญหาอะไรเลยเช่นกัน ไม่จำเป็นต้อง Fix IP Address แต่พอเอากลับมาเกาะกับ WRT160NL ก็เป็นเหมือนเดิม

3. ถ้า Fix IP Address ไปแล้ว เวลาจะไปเกาะกับ AP ที่อื่น ก็ต้องมาเอา Fix IP ออกก่อนถึงจะเกาะได้ใช่ไหมครับ

รบกวนด้วยนะครับ

• แบบนี้ครับผม ที่เรากำลังทำทีละขั้น "ไม่ใช่วิธีการแก้ปัญหา" นะครับผม แต่เป็น "วิธีการตรวจสอบว่าปัญหาเกิดจากจุดไหน" ครับผม :D

• เท่าที่ดูตอนนี้แสดงว่า ถ้าเราไปเกาะกับ WRT160NL ที่ทำ repeater มาจาก WRT54GL แล้วนั้น การรับ DHCP ที่มาจากต้นทางเหมือนจะมีปัญหาเกิดขึ้น แสดงว่าอาจจะเป็นที่ DHCP ไม่ผ่าน repeater มายังฝั่ง WRT160NL หรือมาแต่อาจจะโดน WRT160NL กั้นไว้ ? อะไรประมาณนี้ครับผม เลยให้ทดสอบ fixed IP address ดูว่า ถ้า fixed แล้วสามารถใช้งานได้ ก็แสดงว่า ลิงค์ repeater ยัง OK แต่มีปัญหาที่ DHCP แล้วก็จะตามไปแก้อีกทีว่า DHCP จะแก้ยังงัยอีกทีครับผม :D

• หรือมีอีกวิธีแบบนี้นะครับ ;

1. เอา WRT160NL ไปเสียบตรงๆ กับ ADSL Modem โดยไม่ต้องไปทำ repeater กับ WRT54GL จะสามารถใช้งานเกาะแล้วได้ DHCP หรือไม่ครับ ?

2. เปลี่ยนการทำ repeater mode มาเป็น WDS แทน แล้วทดสอบอีกทีว่ายังเป็นอยู่หรือเปล่าครับผม ?

• ลองดูนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: Wireless ของ WRT160NL มีปัญหาเมื่อลง Firmware DD-WRT

โพสต์โดย missyoualot เมื่อ ศุกร์ 21 ก.ย. 2012 10:11 pm

ขอบคุณมากๆ ครับ

• แบบนี้ครับผม ที่เรากำลังทำทีละขั้น "ไม่ใช่วิธีการแก้ปัญหา" นะครับผม แต่เป็น "วิธีการตรวจสอบว่าปัญหาเกิดจากจุดไหน" ครับผม :D

อ๋อ เข้าใจแล้วครับ ขอโทษที่เข้าใจผิด นึกว่าจะให้เปลี่ยนไปใช้วิธีการ Fix IP Address แทน

• เท่าที่ดูตอนนี้แสดงว่า ถ้าเราไปเกาะกับ WRT160NL ที่ทำ repeater มาจาก WRT54GL แล้วนั้น การรับ DHCP ที่มาจากต้นทางเหมือนจะมีปัญหาเกิดขึ้น แสดงว่าอาจจะเป็นที่ DHCP ไม่ผ่าน repeater มายังฝั่ง WRT160NL หรือมาแต่อาจจะโดน WRT160NL กั้นไว้ ? อะไรประมาณนี้ครับผม เลยให้ทดสอบ fixed IP address ดูว่า ถ้า fixed แล้วสามารถใช้งานได้ ก็แสดงว่า ลิงค์ repeater ยัง OK แต่มีปัญหาที่ DHCP แล้วก็จะตามไปแก้อีกทีว่า DHCP จะแก้ยังงัยอีกทีครับผม :D

ที่ตัว WRT160NL นอกจากโทรศัพท์มือถือ ผมยังมี Notebook อีกเครื่องที่ต่ออยู่ แต่ต่อผ่านสาย LAN นะครับ
Notebook ผมได้รับ IP - 192.168.1.8 และสามารถใช้งานได้ตามปกติครับ
ส่วนโทรศัพท์มือถือตอนที่ผมเอามาเกาะกับ WRT160NL ที่หน้าจอมันจะขึ้น Obtained IP Address สักพักมันก็เปลี่ยนเป็น Connected แล้วผมก็เข้าไปเช็คดูในเมนูมันก็ได้ IP มาคือ 192.168.1.9 ครับ แต่อยู่ได้สักพักนึงมันก็หลุดไป แล้วก็คงจะเกาะใหม่ Obtained ใหม่
คราวนี้ผมก็แก้ให้มัน Fix IP ตามที่แนะนำ ผม Fix IP ไว้ที่ 192.168.1.100 ก็ Connected ครับ แต่สักพักก็หลุดอีก

ตอนที่ Fix IP มีความรู้สึกว่ามัน Connected ได้เร็วกว่ามาก เพราะมันไม่ต้องรอให้ Obtained และด้วยความที่มัน Connected ได้เร็ว พอมันหลุดมันก็ต่อกลับมาได้เร็ว เลยพอจะใช้งาน internet ได้บ้างครับ

• หรือมีอีกวิธีแบบนี้นะครับ ;

1. เอา WRT160NL ไปเสียบตรงๆ กับ ADSL Modem โดยไม่ต้องไปทำ repeater กับ WRT54GL จะสามารถใช้งานเกาะแล้วได้ DHCP หรือไม่ครับ ?

วิธีการนี้ผมเคยลองมาแล้วครับ คือผมตัด WRT54GL ออกไปเลยใช้แต่ WRT160NL ตัวเดียว แล้วตั้งให้มันเป็น DHCP Server ให้มันจ่ายจากตัวมันเอง ก็เป็นเหมือนกันเลยครับ เกาะแล้วหลุด เกาะแล้วหลุด

2. เปลี่ยนการทำ repeater mode มาเป็น WDS แทน แล้วทดสอบอีกทีว่ายังเป็นอยู่หรือเปล่าครับผม ?

• ลองดูนะครับ :D

วิธีการนี้ผมทำไม่เป็นครับ ไม่รู้ว่าจะต้องตั้งค่าอะไรมากมายแค่ไหน เลยไม่กล้าทำ กลัวยิ่งทำยิ่งเละอะครับ
การเปลี่ยนมาใช้ WDS มันจะดีกว่าหรือป่าวครับ แล้วมันดีกว่ายังไง ไม่มีความรู้เรื่อง WDS เลยครับ

รบกวนด้วยนะครับ
missyoualot

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 23 ก.ย. 2012 9:56 pm

• ถ้าดุแบบนี้แล้วก็ไม่น่าจะเกิดจาก DHCP ของระบบแล้วนะครับผม และก็ไม่น่าจะเกิดจาก repeater mode อีกด้วยครับ เพราะขนาด fixed ip address เข้าไปยังดีดออกมาเลยครับ + ถึงเปลี่ยนไปเป็น WDS ก็น่าจะเหมือนเดิมครับ เพราะเอาไปเสียบกับ Modem ตรงๆ ก็ดีดออกมาหมดเลยแบบนี้อะครับ :o

• ทางสุดท้ายที่อยากจะลองคือ กด RESET ไว้ 30 วินาที ให้กลับมาเป็น factory default ค่าโรงงานครับ จากนั้นเอาไปเสียบกับ modem ตรงๆ แล้วลองอีกทีครับ + ถ้ายังไม่ได้อีกนี่ก็หมดทางแล้วนะครับ อาจจะต้องลองส่งเคลมดูครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย missyoualot เมื่อ พุธ 26 ก.ย. 2012 9:13 pm

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำต่างๆ

ผมได้ทดลองเอาโทรศัพท์มือถือของเพื่อน ซึ่งคนละยี่ห้อกับที่ผมใช้อยู่ มาทดสอบดู ก็สามารถใช้งานได้ปกติ สามารถเำกาะได้ทั้ง WRT54GL และ WRT160NL ครับ

ก็คงจะเหลือวิธีสุดท้ายจริงๆครับ คือส่งเคลม แต่ผมไม่รู้ว่าจะแจ้งอาการเสียอย่างไร เขาถึงจะรับเคลมครับ เพราะใช้งานอย่างอื่นก็ใช้ได้ตามปกติ

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ คิดว่าน่าจะได้บทสรุปแล้ว
missyoualot

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 26 ก.ย. 2012 9:17 pm

missyoualot เขียน:ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำต่างๆ

ผมได้ทดลองเอาโทรศัพท์มือถือของเพื่อน ซึ่งคนละยี่ห้อกับที่ผมใช้อยู่ มาทดสอบดู ก็สามารถใช้งานได้ปกติ สามารถเำกาะได้ทั้ง WRT54GL และ WRT160NL ครับ

ก็คงจะเหลือวิธีสุดท้ายจริงๆครับ คือส่งเคลม แต่ผมไม่รู้ว่าจะแจ้งอาการเสียอย่างไร เขาถึงจะรับเคลมครับ เพราะใช้งานอย่างอื่นก็ใช้ได้ตามปกติ

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ คิดว่าน่าจะได้บทสรุปแล้ว

• แจ้งเคลมตรงๆ เลยครับผม ว่าใช้โทรศัพท์เกาะไร้สายแล้วหลุดตลอดครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย missyoualot เมื่อ พฤหัสฯ. 27 ก.ย. 2012 9:58 am

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำำแนะนำที่ดีดีและความช่วยเหลือในการแก้ไขปัญหาต่างๆ

ผมจะลองเอาไปส่งเคลมดูครับ
missyoualot

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 27 ก.ย. 2012 11:28 am

missyoualot เขียน:ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำำแนะนำที่ดีดีและความช่วยเหลือในการแก้ไขปัญหาต่างๆ

ผมจะลองเอาไปส่งเคลมดูครับ

• ครับผม ลองดูนะครับ :D

sys2u

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX