ขอตั้งค่า WRT160NL เพื่อ repeat สัญญาณของ TRUE Cable Modem

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

ขอตั้งค่า WRT160NL เพื่อ repeat สัญญาณของ TRUE Cable Modem

โพสต์โดย konoko เมื่อ พฤหัสฯ. 31 พ.ค. 2012 12:41 pm

1.รบกวนช่วยสอนวิธีตั้งค่าอย่างละเอียดด้วยครับ ทำไม่ได้สักทีครับ พอดีที่บ้านผมเพิ่งติด Ultra-high speed ของTRUE 20m เลยได้ Modem Thomson DOCSIS3.0 wireless router ครับ สัญญาณมันไม่ค่อยดีครับ แค่ชั้น2 ก็แทบหายากแล้ว ก็เลยไปซื้อ Linksys Cisco WRT160nl ทางร้านก็เลย update Firmware ให้เป็นรุ่นล่าสุด อยากให้ตัว WRT160NL เกาะกับสัญญาณของตัวThomson บนชั้น2 แล้วกระจายสัญญาณ WIFI อีกทีครับ ไม่รู้ว่าต้องใช้โหมดไหนดี AP ,เพราะเซ็ทไม่ได้สักที ขอวิธีอย่างเซ็ทละเอียดเลยนะครับ เพราะเพิ่งลองทำเป็นครั้งแรก
2.แล้วความเร็วของสัญญาณ net ที่กระจายจากออกจาก WRT160 มันจะลดลงมากมั๊ยครับ ถ้าลดลงมาควรจะแก้ไขยังได้บ้างครับ
ขอบคุณครับ
konoko

Re: ขอตั้งค่า WRT160NL เพื่อ repeat สัญญาณของ TRUE Cable Modem

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 31 พ.ค. 2012 3:41 pm

konoko เขียน:1.รบกวนช่วยสอนวิธีตั้งค่าอย่างละเอียดด้วยครับ ทำไม่ได้สักทีครับ พอดีที่บ้านผมเพิ่งติด Ultra-high speed ของTRUE 20m เลยได้ Modem Thomson DOCSIS3.0 wireless router ครับ สัญญาณมันไม่ค่อยดีครับ แค่ชั้น2 ก็แทบหายากแล้ว ก็เลยไปซื้อ Linksys Cisco WRT160nl ทางร้านก็เลย update Firmware ให้เป็นรุ่นล่าสุด อยากให้ตัว WRT160NL เกาะกับสัญญาณของตัวThomson บนชั้น2 แล้วกระจายสัญญาณ WIFI อีกทีครับ ไม่รู้ว่าต้องใช้โหมดไหนดี AP ,เพราะเซ็ทไม่ได้สักที ขอวิธีอย่างเซ็ทละเอียดเลยนะครับ เพราะเพิ่งลองทำเป็นครั้งแรก
2.แล้วความเร็วของสัญญาณ net ที่กระจายจากออกจาก WRT160 มันจะลดลงมากมั๊ยครับ ถ้าลดลงมาควรจะแก้ไขยังได้บ้างครับ
ขอบคุณครับ

อันดับแรกเลยครับตัว
Modem Thomson DOCSIS3.0 wireless router - IP address อะไร
SSID : ?
Wireless Security มีไหม ถ้ามี รูปแบบการเข้ารหัสเป็นแบไหน WEP,WPA,WPA2 (ถ้าให้ดีตอนเซตปิด wireless security ไปก่อนยังไม่ใช้ให้เกาะได้แบบไม่มีรหัสกันก่อนค่อยมาลองตั้ง)
ต้องรู้ 3 อย่างก่อนครับ

โหมดมี 2 แบบ repeater , repeater Bridge

ถ้า Repeater ก็ต้องเซต IP WRT160NL อยู่คนละวงกับ Cable modem และให้ WRT160NL แจก DHCP ไว้ด้วย

1.1 วิธีขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้อุปกรณ์ Linksys WRT160NL ทำตามนี้ได้เลย

ถ้า Repeater Bridge ก็ต้องเซตให้ WRT160Nl อยู่วงเดียวกับ Cable modem และปิด DHCP ของ WRT160NL ไปเพื่อให้เวลาใครเชื่อมตัวอุปกรณ์ให้ไหลไปขอ IP จาก Cable แทน

1.1 วิธีการขยายสัญญาณไร้สายแบบ Repeater, Repeater Bridge ดูตรงที่ทำ Repeate Bridge ครับ

ความเร็วขึ้นอยู่กับการวางครับและตัว Cable ก็ต้องเป็น wireless n ด้วยเพราะถ้าปล่อย wireless g มาก็ไม่พอหรอกครับความเร็วน้อยไม่พอกับที่ของมา
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX