วิธีอัพเกรดเฟิร์มแวร์ DD-WRT V24 สำหรับ Linksys WRT54G2

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

Re: วิธีอัพเกรดเฟิร์มแวร์ DD-WRT V24 สำหรับ Linksys WRT54G2

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 02 มิ.ย. 2009 10:59 pm

cartoonlove เขียน:ถามอีกอย่างนะครับ

คือตอนนี้เครื่องผม มันกำหนดค่าต่าง ๆ ตามเวปแล้วแต่มัน ชอบไม่ต่อ internet ครับ เข้าไปดูใน status มันก็ไม่ connect แล้วถ้าคลิก ให้ connect ก็ ไม่ connect งงกับมันจริง ๆ หรือว่ามันคงจะลวนแล้วต้องไปส่งซ่อมดีกว่า

• เบื้องต้นลอง Upgrade Firmware ตัวล่าสุดทับไปอีก 1 ครั้ง จากนั้นให้ทดลองใช้อีกครั้ง ถ้ายังเป็นเหมือนเดิมก็จัดการเลยครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: วิธีอัพเกรดเฟิร์มแวร์ DD-WRT V24 สำหรับ Linksys WRT54G2

โพสต์โดย cartoonlove เมื่อ พุธ 03 มิ.ย. 2009 5:33 pm

ตอนนี้หายเป็นปกติแล้วครับ ก็ยังช่างใจว่าจะอัพเกดเฟิร์มแวร์ DD-WRT V24 สำหรับ Linksys WRT54G2 ดีหรือเปล่า มีใครลองแล้วครับ ช่วยมายืนยันหน่อยครับว่า ดีจริง ๆ อิอิ

อยากจะลองเหมือนกันอะครับ แต่ กลัวมันจะลวน เคยเห็นของพี่เค้าเอาไปอัพเกรด แต่รุ่นอื่นนะครับแล้วมาให้ผมลองมัน ต่อเนทไปได้ไม่นาน มันจะหลุดแล้วก็ลวนไปเลยต้อง ปิดเปิดใหม่ตลอด
cartoonlove

โพสต์โดย immimm เมื่อ เสาร์ 25 ก.ค. 2009 8:47 am

เรียนท่านผู้รู้ครับผม

คือพอทำตาม Step ที่ให้มานั้น หลังจากทำการ Update // VxWorksPrep-G2V1.bin ผ่านแล้ว พอจะ update // VxWorksKiller-G2V1.bin แล้วมันไม่ผ่าน ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ไขยังไงครับผม ท่านผู้รู้ครับ เพราะว่าตอนนี้ไม่สามารถที่จะเข้าไป Config WRT54G2 ได้เลยครับ แต่ในส่วนของการ Connect ทั้ง LAN และ WLAN ยังสามารถใช้งานได้ปกติครับ และผมมี WRT54G2 อีก 1 ตัวครับ คือทำ Step ก็ไม่ผ่านเลยครับ และมีไฟสีส้มแสดงขึ้นที่ตัวอุปกรณ์ ตรงปุ่มใต้ Logo Linksys ครับ ไม่ทราบว่ากรณีนี้คือ H/W เจ๊ง หรือเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ
จาก จ.เชียงใหม่ครับ
immimm

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 25 ก.ค. 2009 9:02 am

immimm เขียน:เรียนท่านผู้รู้ครับผม

คือพอทำตาม Step ที่ให้มานั้น หลังจากทำการ Update // VxWorksPrep-G2V1.bin ผ่านแล้ว พอจะ update // VxWorksKiller-G2V1.bin แล้วมันไม่ผ่าน ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ไขยังไงครับผม ท่านผู้รู้ครับ เพราะว่าตอนนี้ไม่สามารถที่จะเข้าไป Config WRT54G2 ได้เลยครับ แต่ในส่วนของการ Connect ทั้ง LAN และ WLAN ยังสามารถใช้งานได้ปกติครับ และผมมี WRT54G2 อีก 1 ตัวครับ คือทำ Step ก็ไม่ผ่านเลยครับ และมีไฟสีส้มแสดงขึ้นที่ตัวอุปกรณ์ ตรงปุ่มใต้ Logo Linksys ครับ ไม่ทราบว่ากรณีนี้คือ H/W เจ๊ง หรือเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ
จาก จ.เชียงใหม่ครับ

• ตรวจสอบ Version ของ Hardware นะครับ ว่าเป็น v1.0 หรือไม่ เพราะบทความนี้จะรองรับเฉพาะ Linksys WRT54G2 V1.0 เท่านั้นครับ

• วิธีการแก้ไขเบื้องต้น ทดลองกดปุ่ม RESET ค้างไว้ประมาณ 30 วินาทีแล้วลองอีกครั้งครับ ถ้ายังไม่ได้จริงๆ คงจะต้องส่ง claim แล้วละครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย note666 เมื่อ พุธ 21 เม.ย. 2010 4:08 pm

ห่างหายไปนานเลยครับกระทู้นี้ เลยได้เวลาขอเข้ามาถามบ้างครับ....

ถ้าไม่อัพเฟิร์มแวร์เป็น DD-WRT V24 จะต่ออุปกรณ์หรือฌฟิร์มแวร์ตัวไหนอีกหรือเปล่าครับที่ทำให้ได้สัญญาณที่แรงขึ้นอ่ะครับ ?
note666

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 21 เม.ย. 2010 8:47 pm

note666 เขียน:ห่างหายไปนานเลยครับกระทู้นี้ เลยได้เวลาขอเข้ามาถามบ้างครับ....

ถ้าไม่อัพเฟิร์มแวร์เป็น DD-WRT V24 จะต่ออุปกรณ์หรือฌฟิร์มแวร์ตัวไหนอีกหรือเปล่าครับที่ทำให้ได้สัญญาณที่แรงขึ้นอ่ะครับ ?

• ถ้าใช้อุปกรณ์แค่ 1 ตัวของมันเองก็ไม่น่าจะมีแล้วละครับผม

sys2u

โพสต์โดย note666 เมื่อ พฤหัสฯ. 22 เม.ย. 2010 12:03 pm

งั้นถ้าผมไม่อยากเดินสายแลนไกลๆ แต่สัญญาณ wireless ก็ไปแบบ low นี่จะทำยังไงได้บ้างอ่ะครับ ?

มีตัวต่อเสริมเพื่อแร่งสัญญาณ หรือต้องหาตัว repeater มาต่ออย่างเดียวครับ

ถ้าต้องใช้ repeater ช่วยแนะนำด้วยครับ...

ปล.อยากลอง DD-WRT นะครับแต่กลัวมีปัญหาแล้วกลับมาใช้ original ก็ไม่ได้แล้วอ่ะครับ

ขอบคุณครับ
note666

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 22 เม.ย. 2010 1:38 pm

note666 เขียน:งั้นถ้าผมไม่อยากเดินสายแลนไกลๆ แต่สัญญาณ wireless ก็ไปแบบ low นี่จะทำยังไงได้บ้างอ่ะครับ ?

มีตัวต่อเสริมเพื่อแร่งสัญญาณ หรือต้องหาตัว repeater มาต่ออย่างเดียวครับ

ถ้าต้องใช้ repeater ช่วยแนะนำด้วยครับ...

ปล.อยากลอง DD-WRT นะครับแต่กลัวมีปัญหาแล้วกลับมาใช้ original ก็ไม่ได้แล้วอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

• โดยปกติ ตัว WRT54G2 เสาอากาศก็ค่อนข้างจะมีอัตราขยายน้อยอยู่แล้วอะครับ ถึงเราจะปรับกำลังส่งได้จาก dd-wrt ก็ช่วยได้ในระดับนึงครับ ดังนั้นในกรณีนี้คงจะต้องใช้ repeater อย่าง wrt54gl น่าจะดีกว่าครับผม

sys2u

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX