ขอคำแนะนำเรื่อง การติดตั้ง repeater ในบ้านค่ะ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

ขอคำแนะนำเรื่อง การติดตั้ง repeater ในบ้านค่ะ

โพสต์โดย cherry88 เมื่อ พุธ 25 ม.ค. 2012 9:10 am

สวัสดีค่ะ sys2u :)
ออกตัวก่อนนะคะว่า ตัวเองไม่รู้เรื่องอะไรด้านนี้เท่าไหร่ แต่ว่าตอนนี้ต้องหันมาสนใจเพราะ
กำลังจะติดตั้งกล่องฝันแทนทุยวิชั่น แต่ปัญหามันมีดังนี้ค่ะ ขอบอกรายละเอียดนิดนึงนะคะ
ที่บ้านติดตั้ง Linksys WAG200G มาหลายปี ไม่เคยมีปัญหาสัญญาณหลุด (นอกจากมีปัญหาจากทางทรูเอง) โดยที่ใช้ wifi เล่นเนทมาตลอด ส่วนสายLAN ไม่ได้เสียบกับอะไรค่ะ วางไว้เฉยๆ โดยใช้ความเร็วเนทที่ 7mb

กล่อง1 ทีวีชั้นล่าง = อยู่ใกล้กับ router ตัวนี้ โดยจะไปซื้อสายLAN ที่ยาวขึ้นเพื่อมาเสียบระหว่างกล่องกับrouter ==> ทีวีชั้นล่าง ไม่น่ามีปัญหา

ปัญหาคือ กล่อง2 ทีวีชั้นบน = จุดนี้ อยากขอคำแนะนำค่ะว่า จะต้องใช้วิธีไหนที่จะสามารถเสียบสาย LAN เข้ากับกล่องที่จุดนี้ได้ เท่าที่อ่านคลังกระทู้ที่มีการแนะนำไว้ เข้าใจเองว่า
ต้องซื้อ wireless router อีกตัว เพื่อมาตั้งโหมดให้เป็น repeater bridge โดยสามารถกระจายได้ทั้งสัญญาณ wireless และ LAN
ไม่ทราบว่าเข้าใจถูกมั้ยคะ :roll: ??
และอยากทราบเพิ่มเติมว่า เมื่ิอติดตั้งrepeater bridge ควรที่จะไปเพิ่มความเร็วเนทมั้ยคะ มันจะทำให้สัญญาณdropลงไปบ้างมั้ยคะ ?? :?:

รบกวนทางทีมงาน แนะนำตัวwireless router และคำแนะนำด้านอื่นๆเพิ่มเติมให้หน่อยได้มั้ยคะ :cry:

ขอบคุณมากเลยค่ะ
cherry88

Re: ขอคำแนะนำเรื่อง การติดตั้ง repeater ในบ้านค่ะ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 25 ม.ค. 2012 11:06 am

cherry88 เขียน:สวัสดีค่ะ sys2u :)
ออกตัวก่อนนะคะว่า ตัวเองไม่รู้เรื่องอะไรด้านนี้เท่าไหร่ แต่ว่าตอนนี้ต้องหันมาสนใจเพราะ
กำลังจะติดตั้งกล่องฝันแทนทุยวิชั่น แต่ปัญหามันมีดังนี้ค่ะ ขอบอกรายละเอียดนิดนึงนะคะ
ที่บ้านติดตั้ง Linksys WAG200G มาหลายปี ไม่เคยมีปัญหาสัญญาณหลุด (นอกจากมีปัญหาจากทางทรูเอง) โดยที่ใช้ wifi เล่นเนทมาตลอด ส่วนสายLAN ไม่ได้เสียบกับอะไรค่ะ วางไว้เฉยๆ โดยใช้ความเร็วเนทที่ 7mb

กล่อง1 ทีวีชั้นล่าง = อยู่ใกล้กับ router ตัวนี้ โดยจะไปซื้อสายLAN ที่ยาวขึ้นเพื่อมาเสียบระหว่างกล่องกับrouter ==> ทีวีชั้นล่าง ไม่น่ามีปัญหา

ปัญหาคือ กล่อง2 ทีวีชั้นบน = จุดนี้ อยากขอคำแนะนำค่ะว่า จะต้องใช้วิธีไหนที่จะสามารถเสียบสาย LAN เข้ากับกล่องที่จุดนี้ได้ เท่าที่อ่านคลังกระทู้ที่มีการแนะนำไว้ เข้าใจเองว่า
ต้องซื้อ wireless router อีกตัว เพื่อมาตั้งโหมดให้เป็น repeater bridge โดยสามารถกระจายได้ทั้งสัญญาณ wireless และ LAN
ไม่ทราบว่าเข้าใจถูกมั้ยคะ :roll: ??

• สำหรับที่ชั้น 2 ถ้าเราไม่อยากเดินสาย เราก็สามารถใช้อุปกรณ์ Wireless AP หรือ Wireless Router นำไปติดตั้ง ณ จุดที่ชั้น 2 ครับ จากนั้นเราก้กำหนดโหมดการทำงานของมันเป็น Repeater หรือ Repeater Bridge ตามต้องการ โดยส่วนใหญ่ที่ใช้งานกันจะเป็น Linksys WRT54GL หรือยี่ห้ออะไรก็ได้ที่สามารถรองรับ firmware DD_WRT ครับ

• จากนั้นกำหนดการทำงานเป็น Repeater Mode ครับผม สำหรับการทำงานแบบ Repeater Mode จะไปทำงานโดยการดึงสัญญาณไร้สายของ WAG200G จากด้านล่าง ชึ้นมาบนชั้น 2 แล้วจะปล่อยสัญญาณเน็ต ออกมาที่พอร์ท LAN 1-4 ของมัน และก็สามารถปล่อยที่ไร้สายด้วยครับ + จากนั้นเราก็เอาสาย LAN ไปเสียบที่พอร์ท LAN 1-4 ของ Wireless Router ไปเข้าที่พอร์ท LAN ของ DreamBox ครับ เท่านั้นก็เรียบร้อยแล้วครับผม :D

และอยากทราบเพิ่มเติมว่า เมื่ิอติดตั้งrepeater bridge ควรที่จะไปเพิ่มความเร็วเนทมั้ยคะ มันจะทำให้สัญญาณdropลงไปบ้างมั้ยคะ ?? :?:

• DreamBox จะใช้ความเร็วของ net ประมาณ 100 Kbps หรือ 0.1 Mbps ครับ ดังนั้นมันใช้น้อยๆ มากๆ เลยครับ ไม่มีผลต่อความเร็วเน็ตนะครับ ใช้งานได้สบายมากครับ

รบกวนทางทีมงาน แนะนำตัวwireless router และคำแนะนำด้านอื่นๆเพิ่มเติมให้หน่อยได้มั้ยคะ :cry:
ขอบคุณมากเลยค่ะ

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ขอคำแนะนำเรื่อง การติดตั้ง repeater ในบ้านค่ะ

โพสต์โดย cherry88 เมื่อ พุธ 25 ม.ค. 2012 2:15 pm

ขอบคุณมากๆๆเลยนะคะ อธิบายได้เข้าใจมากเลยค่ะ

ทีนี้ถามอีกนิดค่ะว่า ระหว่าง Repeater กับ Repeater Bridge ควรตั้งเป็น repeater bridge ดีกว่าใช่มั้ยคะ ??

อีกคำถามคือ สัญญาณเนทชั้น2 จะdropลงมากกว่าชั้นแรกมั้ยคะ เพราะ Linksysตัวใหม่จะรับสัญญาณจากตัวแรกไปอีกทีนึง ??

แล้วพี่คิดว่า หนูสามารถติดตั้ง Linksys ตัวใหม่นี้ได้มั้ยคะ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: กลัวทำไม่เป็นจังเลยค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
cherry88

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 25 ม.ค. 2012 2:51 pm

cherry88 เขียน:ขอบคุณมากๆๆเลยนะคะ อธิบายได้เข้าใจมากเลยค่ะ

ทีนี้ถามอีกนิดค่ะว่า ระหว่าง Repeater กับ Repeater Bridge ควรตั้งเป็น repeater bridge ดีกว่าใช่มั้ยคะ ??

• ทั้ง 2 โหมดการทำงานมีประสิทธิภาพเท่ากันเลยครับ ไม่ต่างกันเลยในเรื่องของความเร็วและสัญญาณครับ แต่ที่ต่างกันก็คือ
    1. Repeater - จะจ่าย IP Address (DCHP) ออกมาที่ปลายทาง "คนละวง" กับต้นทางที่ทวนสัญญาณมาครับ
    2. Repeater Bridge - จะจ่าย IP Address (DCHP) ออกมาที่ปลายทาง "วงเดียวกัน" กับต้นทางที่ทวนสัญญาณมาครับ

• ก็จะมีคำถามต่อมาว่า แล้วจ่ายแบบไหนมันดีกว่ากันเหรอครับ ? ซึ่งก็แบบนี้ครับ ถ้าเราใช้งานทั่วไปในบ้านธรรมดา ไม่ได้สนใจอะไรที่เป็น Class เดียวกันหรือต่าง Class กับต้นทาง ขอให้เล่น net ก็ใช้ได้นั้น จะใช้อะไรก็ได้ครับ ไม่ต่างกันครับ แต่ที่แนะนำให้ทำ Wireless Bridge ธรรมดาก็เพราะเป็นการช่วยตัดสินใจไปในตัวครับ ในเมื่อไม่ต่างกัน ก็เลิอกเอาอันแรกให้ครับผม :D

อีกคำถามคือ สัญญาณเนทชั้น2 จะdropลงมากกว่าชั้นแรกมั้ยคะ เพราะ Linksysตัวใหม่จะรับสัญญาณจากตัวแรกไปอีกทีนึง ??

• สัญญาณ net ก็จะเต้มทั้ง 2 ชั้นครับ ไม่มีอะไร drop นะครับ เป็นแบบนี้ครับ ชั้น 1 ก็จะมองเห็นสัญญาณ SSID ออกมา 2 ชื่อครับ โดยชื่อที่อยู่ด้านล่างอาจจะมีสัญญาณแรงกว่าครับ + ส่วนชั้นที่ 2 ก็จะมองเห็นสัญญาณ SSID ออกมา 2 ชื่อเหมือนชั้นล่างครับ โดยชื่อที่อยู่ด้านบนอาจจะมีสัญญาณแรงกว่าครับ แค่นั้นเองครับ เราอยากใช้อันไหนก้ไปเกาะอันนั้นครับ ถ้าเป็นแค่ชั้น 1 และ 2 ไม่ค่อยมีผลครับ เพราะไกล้กัน แต่ถ้าไปทำ repeater แบบชั้น 1 กับ 3 หรือ 4 หรือทำระยะไกลๆ ก็ต้องพิจารณาอีกทีครับ สรุปว่าใช้ได้ครับบ้าน 2 ชั้น สบายมากครับ :D

แล้วพี่คิดว่า หนูสามารถติดตั้ง Linksys ตัวใหม่นี้ได้มั้ยคะ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: กลัวทำไม่เป็นจังเลยค่ะ
ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

• ถ้าไม่ชัวร์นะครับ ก็ให้ร้านที่เราซื้อเค้าทำให้สิครับ แค่บอก SSID กับการเข้ารหัสให้ทางร้าน เค้าก็จะ config ให้แล้วนะครับผม หรือถ้าง่ายๆ เลยก็อุ้มตัว WAG200G ไปด้วยเลยครับ เอาไปเสียบที่ร้าน แล้วให้เค้า config ให้เสร็จ พร้อม test ให้เราดูให้เรียบร้อยแล้วก็ค่อยจ่ายตังเอากลับบ้านครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย cherry88 เมื่อ พุธ 25 ม.ค. 2012 3:18 pm

หนูว่าหนูลองทำดูดีกว่าค่ะ อยากลองทำเองตามวิธีที่พี่แปะไว้ให้ ถ้าทำตรงไหนไม่ได้ คงต้องรบกวนทางพี่แนะนำเพิ่มนะคะ :D :D

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ ;)
cherry88

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 25 ม.ค. 2012 3:30 pm

cherry88 เขียน:หนูว่าหนูลองทำดูดีกว่าค่ะ อยากลองทำเองตามวิธีที่พี่แปะไว้ให้ ถ้าทำตรงไหนไม่ได้ คงต้องรบกวนทางพี่แนะนำเพิ่มนะคะ :D :D

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ ;)

• ลองดูเลยครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย cherry88 เมื่อ พฤหัสฯ. 26 ม.ค. 2012 11:03 am

สวัสดีอีกครั้งนะคะ มีคำถามเพิ่มอีกแล้วค่ะ :D

1.ที่พี่แนะนำว่า "...Linksys WRT54GL หรือยี่ห้ออะไรก็ได้ที่สามารถรองรับ firmware DD_WRT ครับ"
หมายถึงว่า ถ้าหนูซื้อLinksys ตัวนี้มา หนูต้องลง firmware ใหม่เป็นตัว DD_WRT รึเปล่าคะ :?:

2. Linksys WRT54GL ตัวนี้ หนูสามารถนำมาเป็น router ปกติเหมือนตัว WAG200G ที่ใช้อยู่ก็ได้ใช่มั้ยคะ (สมมติว่าวันนึงตัวเก่าเจ๊งไป :lol: ) คือ จะใช้เป็นอะไร ก็ให้ไปsetที่ mode :?:

3. ในกรณีนี้ หนูมี WAG200G อยู่ข้างล่าง เพื่อเสียบLAN ต่อกล่องที่ 1 .... ทีนี้ถ้าต่อไปหนูซื้อกล่องที่ 2 ไว้ชั้น2 หนูสา่มารถไปซื้อสาย LAN ยาวซัก20เมตร ต่อจากWAG200G อีกช่องนึงเพื่อลากขึ้นไปชั้น2 เพื่อเสียบต่อกล่องที่2 ได้มั้ยคะ (เผื่อว่าถ้าได้ จะได้ไม่ต้องซื้อWRT54GL) :?:

ขอบคุณทีมงาน sys2u มากเลยนะคะ รบกวนหลายครั้ง แต่ตอบคำถามที่ชัดเจนและเข้าใจง่ายมากเลยค่ะ ขนาดคนที่ไม่ค่อยรู้เรื่องอย่างหนู ยังนึกภาพออก :lol:

ขอบคุณค่ะ :P :P :P
cherry88

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 26 ม.ค. 2012 11:26 am

cherry88 เขียน:สวัสดีอีกครั้งนะคะ มีคำถามเพิ่มอีกแล้วค่ะ :D

1.ที่พี่แนะนำว่า "...Linksys WRT54GL หรือยี่ห้ออะไรก็ได้ที่สามารถรองรับ firmware DD_WRT ครับ"
หมายถึงว่า ถ้าหนูซื้อLinksys ตัวนี้มา หนูต้องลง firmware ใหม่เป็นตัว DD_WRT รึเปล่าคะ :?:

• ใช่ครัีบ ถ้าแกะกล่องใหม่ๆ มาจากโรงงานเลยจะเป็น original ครับ ต้องมา upgrade firmware DD-WRT ลงไปเองครับ หรือให้ทางร้านที่ซื้อ upgrade ให้ก็ได้ครับ

2. Linksys WRT54GL ตัวนี้ หนูสามารถนำมาเป็น router ปกติเหมือนตัว WAG200G ที่ใช้อยู่ก็ได้ใช่มั้ยคะ (สมมติว่าวันนึงตัวเก่าเจ๊งไป :lol: ) คือ จะใช้เป็นอะไร ก็ให้ไปsetที่ mode :?:

• ไม่ได้ครับ เพราะเป็นอุปกรณ์คนละประเภทกันครับ ตัว WAG200 นั้นเป็น Wireless Gateway (มี ADSL Modem ในตัวเอง สามารถเสียบสายโทรศัพท์เข้าไปได้เลย) แต่ตัว WRT54GL เป็น Wireless Router (ไม่มี ADSL Modem ไม่มีช่องเสียบสายโทรศัพท์ครับ ดังนั้นเวลาใช้งานจะต้องใช้ร่วมกับ ADSL Modem เท่านั้นครับ ถึงจะเชื่อมต่อ Internet ได้ครับ)

3. ในกรณีนี้ หนูมี WAG200G อยู่ข้างล่าง เพื่อเสียบLAN ต่อกล่องที่ 1 .... ทีนี้ถ้าต่อไปหนูซื้อกล่องที่ 2 ไว้ชั้น2 หนูสา่มารถไปซื้อสาย LAN ยาวซัก20เมตร ต่อจากWAG200G อีกช่องนึงเพื่อลากขึ้นไปชั้น2 เพื่อเสียบต่อกล่องที่2 ได้มั้ยคะ (เผื่อว่าถ้าได้ จะได้ไม่ต้องซื้อWRT54GL) :?:

• ใช่ครับ สามารถทำได้ครับ และเป็นวิธีการที่ดีที่สุดด้วยครับผม โดยปกติที่เราใช้ WRT54GL เพื่อทำ repeater นั้นเป็นเพราะว่าไม่อยากเดินสายให้เกะกะครับ หรือบางท่านอาจจะไม่สามารถเดินสาย LAN ได้เท่านั้นครับ ถึงจะทำ repeater ครับผม แต่ถ้าจะให้ดีที่สุดคือสาย LAN ครับผม

ขอบคุณทีมงาน sys2u มากเลยนะคะ รบกวนหลายครั้ง แต่ตอบคำถามที่ชัดเจนและเข้าใจง่ายมากเลยค่ะ ขนาดคนที่ไม่ค่อยรู้เรื่องอย่างหนู ยังนึกภาพออก :lol:
ขอบคุณค่ะ :P :P :P

• ขอบคุณครับ :D

sys2u

โพสต์โดย cherry88 เมื่อ พฤหัสฯ. 26 ม.ค. 2012 1:59 pm

ขอบคุณมากเลยนะคะ เข้าใจแล้วค่ะ :D :D :D :D :D
cherry88

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX