ใช้ WAG120N เป็นเร้าท์เตอร์ มี switch D-Link 24 port พ่วงออก

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

ใช้ WAG120N เป็นเร้าท์เตอร์ มี switch D-Link 24 port พ่วงออก

โพสต์โดย newgen เมื่อ พุธ 28 ธ.ค. 2011 12:01 pm

ใช้ WAG120N เป็นเร้าท์เตอร์ มี switch D-Link 24 port พ่วงออกมาปรากฏว่าทุกเครื่องใช้เน็ตไม่ได้รวมทั้งเครื่องที่ต่อจาก เร้าท์โดยตรงด้วยแต่พอดึงสายแลนเส้นที่ต่อระหว่าง switch กับ เร้าท์ ( WAG120N ) ออก เครื่องที่ต่อจากเร้าท์ก็ใช้ได้ปกติ เป็นเหมือน IP ชนกันครับ
ผมใช้กับเน็ต TOT 6 Mb สัญญาณเน็ตปกติดี เช่น SNR ค่า ping อยู่ในเกณฑ์พอรับได้ครับ ผมเซ็ตเร้าท์แบบ DHCP 220 IP จำนวนเครื่องที่ใช้มีแค่ 25 เครื่อง

เฟิร์มแวร์ยังไม่ได้อัพ ครับ ท่านไหนพอจะมีวิธีแก้มั้ยครับ ก่อนหน้านี้ ใช้เร้าท์ของ D-link ก็ใช้ได้ดีปกติครับ พอดีเก่าแล้วและก็บอร์ดเหมือนจะเสียก็เลยเปลี่ยนเร้าท์ใหม่ครับ ขอบคุณครับ
newgen

Re: ใช้ WAG120N เป็นเร้าท์เตอร์ มี switch D-Link 24 port พ่วงออก

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 28 ธ.ค. 2011 12:52 pm

newgen เขียน:ใช้ WAG120N เป็นเร้าท์เตอร์ มี switch D-Link 24 port พ่วงออกมาปรากฏว่าทุกเครื่องใช้เน็ตไม่ได้รวมทั้งเครื่องที่ต่อจาก เร้าท์โดยตรงด้วยแต่พอดึงสายแลนเส้นที่ต่อระหว่าง switch กับ เร้าท์ ( WAG120N ) ออก เครื่องที่ต่อจากเร้าท์ก็ใช้ได้ปกติ เป็นเหมือน IP ชนกันครับ
ผมใช้กับเน็ต TOT 6 Mb สัญญาณเน็ตปกติดี เช่น SNR ค่า ping อยู่ในเกณฑ์พอรับได้ครับ ผมเซ็ตเร้าท์แบบ DHCP 220 IP จำนวนเครื่องที่ใช้มีแค่ 25 เครื่อง

เฟิร์มแวร์ยังไม่ได้อัพ ครับ ท่านไหนพอจะมีวิธีแก้มั้ยครับ ก่อนหน้านี้ ใช้เร้าท์ของ D-link ก็ใช้ได้ดีปกติครับ พอดีเก่าแล้วและก็บอร์ดเหมือนจะเสียก็เลยเปลี่ยนเร้าท์ใหม่ครับ ขอบคุณครับ

• ไม่น่าจะเกี่ยวกับ firmware นะครับผม เพราะส่วนใหญ่ที่เป็นปัญหาเรื่อง firmware จะเป็นเรื่อง Internet ที่หลุดๆ ติดๆ มากกว่าครับ

• ถ้า IP Address ชนกันอย่างน้อยก็จะใช้ได้ครับ มันจะใช้ได้มั่งไม่ได้มั่งแค่ 2 เครื่องที่ชนกันอยู่ครับ ยกเว้นจะมีคนไป set IP Address ให้ไปชนกับ WAG120N ครับ อันนั้นละครับ ถึงจะใช้ม่ได้กันหมดเลยนะครับผม + ปัญหาน่าจะเกิดจาก Switch หรือ สาย LAN หรือ เครื่อง PC ที่มาต่อพ่วงครับ แนะนำให้ลอง

1. เช็คสาย LAN ที่ต่อจาก WAG120N ไปที่ Switch ครับ ถ้า OK แล้วให้ผ่านไปครับ
    2. จากนั้นให้ถอดสาย LAN ที่ต่อกับ Switch ออกให้หมดเลยนะครับ แล้วลองไล่เสียบทีละเครื่องครับ น่าจะเจอตัวเครื่องที่ทำให้เกิดปัญหาได้ไม่ยากนะครับ เพราะเครื่องค่อนข้างน้อยครับ

• ลองดูนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX