บอกวิธีการการอัฟ wap54gl และขอไฟล์อัฟด้วยครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

บอกวิธีการการอัฟ wap54gl และขอไฟล์อัฟด้วยครับ

โพสต์โดย subintar เมื่อ อาทิตย์ 10 เม.ย. 2011 2:43 pm

เรียน ผู้รู้ครับ 1. ช่วยบอกวิธีการอัพ wap54gl หน่อยครับ และขอไฟล์ตัวอัฟด้วยครับ
2. บอกวิธีการตั้งค่าการเชื่อมต่อ wireless ระหว่าง เราเตอร์ wrt54gl(ตัวปล่อยหลัก) กับ wap54gl (ตัวรับต่อ) ด้วยครับว่ามีการตั้งค่าอย่างงัย รบกวนอธิบายละเอียดหน่อยครับ จะเป็นการดีมาก ขอบคุณสำหรับผู้ให้คำแนะนำล่วงหน้า ด่วนมากครับพี่น้อง :roll: E-mail : tar.22@hotmail.com
subintar

Re: บอกวิธีการการอัฟ wap54gl และขอไฟล์อัฟด้วยครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 10 เม.ย. 2011 8:41 pm

subintar เขียน:เรียน ผู้รู้ครับ 1. ช่วยบอกวิธีการอัพ wap54gl หน่อยครับ และขอไฟล์ตัวอัฟด้วยครับ

• น่าจะเป็นสมาชิกใหม่มากๆ หรือพอดีหลงเข้ามานะครับ :D ข้อมูลทั้งหมดอยุ่ในหน้าสินค้า และหน้าเว็บบอร์ดหมดแล้วนะครับ ลองดูที่นี่ครับ -> วิธีการ Upgrade Firmware DD-WRT v23 SP2 Linksys WRT54GL + ส่วนไฟล์สามารถ download ได้ที่หน้าสินค้าครับ จะใช้เป็น V23 หรือ V24 ก็ได้ครับ แต่ถ้าเ)็น V24 จะต้อง upgrade mini version ก่อนนะครับ -> Linksys WRT54GL Wireless-G Broadband Router with Linux

2. บอกวิธีการตั้งค่าการเชื่อมต่อ wireless ระหว่าง เราเตอร์ wrt54gl(ตัวปล่อยหลัก) กับ wap54gl (ตัวรับต่อ) ด้วยครับว่ามีการตั้งค่าอย่างงัย รบกวนอธิบายละเอียดหน่อยครับ จะเป็นการดีมาก ขอบคุณสำหรับผู้ให้คำแนะนำล่วงหน้า ด่วนมากครับพี่น้อง :roll: E-mail : tar.22@hotmail.com

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: บอกวิธีการการอัฟ wap54gl และขอไฟล์อัฟด้วยครับ

โพสต์โดย subintar เมื่อ จันทร์ 11 เม.ย. 2011 5:52 pm

ครับเป็นสมาชิกใหม่ อยากทราบเฉพาะ wap54 gl ครับหาไม่ค่อยมี วิธีการอัฟและไฟล์อัพด้วยครับ (เจอแต่WRT54Gครับ)
subintar

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 11 เม.ย. 2011 6:25 pm

subintar เขียน:ครับเป็นสมาชิกใหม่ อยากทราบเฉพาะ wap54 gl ครับหาไม่ค่อยมี วิธีการอัฟและไฟล์อัพด้วยครับ (เจอแต่WRT54Gครับ)

• Linksys ไม่มีผลิตสินค้ารุ่นนี้นะครับ มีแต่ "WAP54G" หรือ "WRT54GL" นะครับ ซึ่งทั้ง 2 รุ่นก็กำลังจะยกเลิการผลิตแล้วละครับผม ตอนนี้คงเป็นสินค้า lot สุดท้ายแล้วละครับ เสียดายจิงๆ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย subintar เมื่อ จันทร์ 11 เม.ย. 2011 7:12 pm

ครับรุ่น WAP54G แหละครับ อยากทราบวิธีการอัพและอยากได้ไฟล์ตัวอัพอะครับ (ไม่ทราบรุ่นนี้อัพได้หรือป่าว) อีกข้อครับ WAP54G ไฟที่ACT สีเขียวไม่ติดครับแก้ได้หรือป่าวครับผม
subintar

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 11 เม.ย. 2011 8:53 pm

subintar เขียน:ครับรุ่น WAP54G แหละครับ อยากทราบวิธีการอัพและอยากได้ไฟล์ตัวอัพอะครับ (ไม่ทราบรุ่นนี้อัพได้หรือป่าว) อีกข้อครับ WAP54G ไฟที่ACT สีเขียวไม่ติดครับแก้ได้หรือป่าวครับผม

• WAP54G ก็สามารถ upgrade DD-WRT ได้ครับ แล้วจะกลายเป็น Wireless Router แบบไม่มี LAN ครับ จะต้องเชื่อมต่อด้วย Wireless อย่างเดียว ซึ่งใช้งานค่อนข้างจะยากมากครับ + แนะนำให้้การ upgrade แบบ Hi-Power แทนครับ เมื่อ upgrade ไปแล้วจะสามารถปรับกำลังส่งได้ 100mW ครับผม ไฟล์ firmware เอาที่หน้าเว็บได้เลยครับ -> Linksys WAP54G Wireless-G Access Point

• ถ้าในกรณีที่นำเอา WAP54G ไปใช้ในกรณีทวนสัญญาณนั้นเราจะใช้ Wireless Repeater Mode ครับ โดยกำหนด SSID และ MAD Address ของ WRT54GL ต้นทางลงไปครับ แต่การนำเอา WAP54G ไปทำ repeater นั้นส่วนใหญ่จะต้องใช้แบบไม่เข้ารหัสนะครับ เพราะถ้าต้นทางเข้ารหัสส่วนใหญ่จะไม่ค่อยสำเร็จครับ ยังงัยลองแบบ OPEN ก่อนนะครับ ยังไม่ต้องกำหนด Security ก่อน แล้วลองดูครับ

• ปกติไฟ ACT จะต้องกระพริบนะครับ ถ้ามีข้อมูลไหลผ่านตัว WAP54G มันจะกระพริบไปตามจังหวะของข้อมูลครับ

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX