ปัญหาหลังจาก up firmware

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

ปัญหาหลังจาก up firmware

โพสต์โดย robin เมื่อ จันทร์ 10 ม.ค. 2011 11:33 am

ผมได้ใช้ WAG120N และได้เปิด remote ผ่าน internet เพราะว่าผมไม่ได้อยู่ที่เครื่องตลอด
ติดตั้งครั้งแรก สักระยะเกิดปัญหาเน็ตหลุดบ่อย :x
จากคำแนะนำและกระทู้ต่างๆ ในเว็บทำให้ผมตัดสินใจลอง up firmware ดู
หลักจาก up firmware แล้ว ผมไม่สามารถเข้า remote ผ่าน web ได้เลย
และบางครั้งผมไม่สามารถเข้าตรวจสอบผ่าน 192.168.1.1 ได้เช่นเดียวกัน ต้องปิด router บ้าง
แต่ขณะนี้ทั้งปิด ทั้ง reset ผมไม่สามารถเข้า config ผ่าน 192.168.1.1 ได้อีกไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรหรอครับ

ผมควรทำอย่างไรทีนี้ ปัญหาเนตหลุดบ่อย มันไม่เชื่อมต่อแลนนะครับ connect ได้สองวิ หลุด หลุดเข้า หลุดเข้า ตลอด
เลยไม่สามารถทำอะไรได้เลย ตอนนี้เลยปิดไม่ได้ใช้งานไปชั่วคราว เลยมาถามหาสาเหตุก่อนครับ

ขอทางออกที่ดีๆ ด้วยนะครับ เพราะว่าผมต้องเข้าไปแก้ไขให้พี่อีก

ขอบพระคุณมากๆ ครับ

ปล. ผมได้ up firmware ไปหลายตัวแล้ว นะครับ :?
robin

Re: ปัญหาหลังจาก up firmware

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 10 ม.ค. 2011 1:19 pm

robin เขียน:ผมได้ใช้ WAG120N และได้เปิด remote ผ่าน internet เพราะว่าผมไม่ได้อยู่ที่เครื่องตลอด
ติดตั้งครั้งแรก สักระยะเกิดปัญหาเน็ตหลุดบ่อย :x
จากคำแนะนำและกระทู้ต่างๆ ในเว็บทำให้ผมตัดสินใจลอง up firmware ดู
หลักจาก up firmware แล้ว ผมไม่สามารถเข้า remote ผ่าน web ได้เลย
และบางครั้งผมไม่สามารถเข้าตรวจสอบผ่าน 192.168.1.1 ได้เช่นเดียวกัน ต้องปิด router บ้าง
แต่ขณะนี้ทั้งปิด ทั้ง reset ผมไม่สามารถเข้า config ผ่าน 192.168.1.1 ได้อีกไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรหรอครับ

ผมควรทำอย่างไรทีนี้ ปัญหาเนตหลุดบ่อย มันไม่เชื่อมต่อแลนนะครับ connect ได้สองวิ หลุด หลุดเข้า หลุดเข้า ตลอด
เลยไม่สามารถทำอะไรได้เลย ตอนนี้เลยปิดไม่ได้ใช้งานไปชั่วคราว เลยมาถามหาสาเหตุก่อนครับ

ขอทางออกที่ดีๆ ด้วยนะครับ เพราะว่าผมต้องเข้าไปแก้ไขให้พี่อีก

ขอบพระคุณมากๆ ครับ

ปล. ผมได้ up firmware ไปหลายตัวแล้ว นะครับ :?

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย robin เมื่อ อังคาร 11 ม.ค. 2011 9:27 am

sys2u เขียน:

ตอนนี้ผมยังเข้า ไป config ที่ router ไม่ได้เลยครับ ไว้จะเข้าไปอีกที จะแจ้งให้ทราบ
robin

โพสต์โดย robin เมื่อ เสาร์ 05 ก.พ. 2011 1:05 pm

วันนี้ได้มีโอกาสได้เข้าไปดู Router ครับ ได้ตรวจสอบดังนี้ เปิด router ปกติ ต่อสายแลน แล้ว แต่ router ไม่แจก IP ให้ครับ ตอนผม fix ip ไว้ ก็ไม่สามารถทำได้เพราะว่า แลนหลุดๆ แล้วเชื่อมต่อ เหมือนมันพยายามจะเชื่อมต่อแต่ไม่สำเร็จ จนปัญญาเลยครับ restet ก็แล้ว ยังทำอะไรไม่ได้เลย มีหนทางแก้ไขไหมครับ วันนี้กะว่าจะไปส่ง ศูนย์พันทิพย์หน่อย เลยไม่สะดวกไป ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอทราบ ศูนย์บริการที่พันทิพย์ด้วย ชั้นไหน ชื่ออะไรครับ

ซื้อมาใช้ยังไม่ถึง 2 เดือนเลย วางทิ้งไว้เฉยๆ นานล่ะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ
robin

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 07 ก.พ. 2011 4:29 pm

robin เขียน:วันนี้ได้มีโอกาสได้เข้าไปดู Router ครับ ได้ตรวจสอบดังนี้ เปิด router ปกติ ต่อสายแลน แล้ว แต่ router ไม่แจก IP ให้ครับ ตอนผม fix ip ไว้ ก็ไม่สามารถทำได้เพราะว่า แลนหลุดๆ แล้วเชื่อมต่อ เหมือนมันพยายามจะเชื่อมต่อแต่ไม่สำเร็จ จนปัญญาเลยครับ restet ก็แล้ว ยังทำอะไรไม่ได้เลย มีหนทางแก้ไขไหมครับ วันนี้กะว่าจะไปส่ง ศูนย์พันทิพย์หน่อย เลยไม่สะดวกไป ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอทราบ ศูนย์บริการที่พันทิพย์ด้วย ชั้นไหน ชื่ออะไรครับ

ซื้อมาใช้ยังไม่ถึง 2 เดือนเลย วางทิ้งไว้เฉยๆ นานล่ะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

• ส่งเคลมดีกว่าครับ ที่พันทิพย์น่าจะเป็นศูนย์ของ SIS นะครับ สามารถเอาไปเคลมได้เลยครับผม แต่ชั้นไหน ชื่ออะไรนี่ไม่ทราบนะครับผม คนละบริษัทกันเลยครับผม ไม่รู้จักอะไรกันเลยครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย robin เมื่อ อังคาร 08 ก.พ. 2011 10:48 am

-ขอบพระคุณครับ
robin

โพสต์โดย robin เมื่อ ศุกร์ 04 มี.ค. 2011 1:03 pm

ส่งเข้า 0 sis ไปล่ะ บอก ภายใน 2 วันจะโทรแจ้ง ไหง เงียบงี้อ่ะ อาทิตย์1แล้วน่า เง้อพันทิพย์เน้อ รอว่าจะเปลี่ยนตัวใหม่ให้ป่าว อย่างไรเนตก้อคงหลุดบ่อยอยู่ดี เห้อ
robin

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 04 มี.ค. 2011 1:57 pm

robin เขียน:ส่งเข้า 0 sis ไปล่ะ บอก ภายใน 2 วันจะโทรแจ้ง ไหง เงียบงี้อ่ะ อาทิตย์1แล้วน่า เง้อพันทิพย์เน้อ รอว่าจะเปลี่ยนตัวใหม่ให้ป่าว อย่างไรเนตก้อคงหลุดบ่อยอยู่ดี เห้อ

• ลองโทรศัพท์ไปถามดีกว่าครับ จะได้ตามได้เร็วขึ้นด้วยนะครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย BeerMaro เมื่อ ศุกร์ 04 มี.ค. 2011 2:52 pm

ผมมีปัญหาเดียวกับ จขกท. ครับ
วันนี้ได้เอาไปเคลมที่ SIS ศูนย์ Fortune Tower
ทาง SIS เอาไปทดสอบแล้วบอกว่าเสีย แล้ว แกะเครื่องใหม่ให้ผมเลยครับ
ตอนนี้ได้เครื่องใหม่มาแล้ว
กำลังคิดอยู่ว่าจะ up firmware ดีไหม
อยากทราบว่าโอกาสเสียอย่างนี้มีบ่อยไหมครับ
เพราะพี่สาวผมก็มีปัญหาหลุดบ่อยเหมือนกัน
เลยยังไม่กล้า update ให้พี่เค้า
BeerMaro

โพสต์โดย robin เมื่อ พุธ 09 มี.ค. 2011 1:40 pm

หลังจาก ส่งเข้า 0 sis ทางเจ้าหน้าที่ได้บอก อีกประมาณ 2 วันจะโทรแจ้ง

หลังจากนั้น 1 อาทิตย์ ไม่เห็นมีอะไรเกิดขึ้น ผมลองโทรเข้าไปถาม ตามที่่ท่านข้างบนว่ามา

เค้าบอกให้ไปรับได้ ถามถึงอาการเสียบอก up firmware ให้ใหม่แล้ว
ไม่รู้จะเกิดปัญหานี้ขึ้นอีกรึป่าวไม่แน่ใจ อย่างไรก็จะไปเอามาลองดูอีกสักตั้ง แต่ก็เซงกับการบริการของเค้าเหมือนกัน เห้อ
:(
robin

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX