pc ผมเข้า เนตไม่ได้ครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

pc ผมเข้า เนตไม่ได้ครับ

โพสต์โดย thetao10 เมื่อ จันทร์ 06 ธ.ค. 2010 7:31 pm

คือว่า ผมเพิ่งซื้อ Linksys WAG120N มาไหม่ครับ หลังจากเซตค่า อ่ะไรเรียบร้อยแล้ว

ผมเอาสาย lan เสียบเข้ากับโน๊ตบุค เล่นได้ตามปกติ แต่พอเอาไปเสี่ยบกับ pc (win 7 64bit)แล้วมันเข้าเนตไม่ได้ ขึ้นป้ายเหลือง ติดๆดับๆ

เอาโน๊ตบุตต่อ wiress ได้ตามปกติ

จะแก้ปัญหายังไงดีครับ ขอบคุณครับ
thetao10

Re: pc ผมเข้า เนตไม่ได้ครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 07 ธ.ค. 2010 1:49 am

thetao10 เขียน:คือว่า ผมเพิ่งซื้อ Linksys WAG120N มาไหม่ครับ หลังจากเซตค่า อ่ะไรเรียบร้อยแล้ว

ผมเอาสาย lan เสียบเข้ากับโน๊ตบุค เล่นได้ตามปกติ แต่พอเอาไปเสี่ยบกับ pc (win 7 64bit)แล้วมันเข้าเนตไม่ได้ ขึ้นป้ายเหลือง ติดๆดับๆ

เอาโน๊ตบุตต่อ wiress ได้ตามปกติ

จะแก้ปัญหายังไงดีครับ ขอบคุณครับ

• ขึ้นป้ายเหลืองๆ แสดงว่าไม่ได้รับ IP Address จากที่ WAG120N แจกมาให้ครับ ให้ลองตรวจสอบดูว่าตอนนี้เครื่อง Windows 7 ได้เลือกเป็น Obtain IP Address Automatically หรือยังนะครับ + จากนั้นถ้าเกิดปัยหาอยู่ให้ลองดสอบตามขั้นตอนนี้ครับ เพียงแต่ว่าเป็นใน command ของ Windows 7 แทนครับ -> วิธีการตรวจสอบการเชื่อมต่อ Internet ด้วยตัวคุณเอง Windows XP
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย thetao10 เมื่อ อังคาร 07 ธ.ค. 2010 4:21 pm

ลองทำดูแล้วครับ ping ไปเกดเว request time out 2 อ่ะครับ เป็นแบบนี้ตลอดเลย

คือว่า ส่งไปแล้วรับได้แค่ 2 อีก 2 มันหายครับ
thetao10

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 07 ธ.ค. 2010 6:00 pm

thetao10 เขียน:ลองทำดูแล้วครับ ping ไปเกดเว request time out 2 อ่ะครับ เป็นแบบนี้ตลอดเลย

คือว่า ส่งไปแล้วรับได้แค่ 2 อีก 2 มันหายครับ

• อืมมมม แปลกมาทีเดียวครับ แสดงว่าตอนนี้ป้านสีเหลืองๆ ไม่ขึ้นแล้วใช่มั๊ยครับ ? สามารถเชื่อมต่อได้ปกติแต่ว่าหลุดๆ ติดๆ ใช่มั๊ยครับ ? อาการเหมือน IP Address มันไปชนกันยังงัยก็ไม่รู้อะครับ

• ลองแบบนี้นะครับ ใช้คำสั่ง

โค้ด: เลือกทั้งหมด
    ping 192.168.1.1 -t

เพื่อให้มัน ping ไปเรื่อยๆ โดยเปลี่ยน 192.168.1.1 ไปเป็น IP ของ gateway เราแทนครับ + ยังงัยลองเช็ค IP Address หน่อยนะครับว่าใไปชนกับเครื่องในนั้น แล้วมีข้อความ IP Conflict ขึ้นมาแจ้งในระบบมั๊ยครับ ?
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX