wpa2 กับ wireless N

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

wpa2 กับ wireless N

โพสต์โดย mballx เมื่อ พุธ 20 ต.ค. 2010 6:37 am

ตอนนี้ผมได้ wrt300N ลง dd-wrt v24 มาร่วมกับ wrt54gl ลง dd-wrt v23 ผมจะตั้งค่า wpa2 ที่โหมดไหนครับ และต้องใส่ค่าอย่างไร โดยที่ยังไม่คำนึงการรับส่งข้อมูลให้เป็น n ทั้งหมด เพียงแต่ต้องการตั้ง wpa2 ก่อน เมื่อทำได้แล้ว จะเป็น wrt54gl เป็น 300N ทั้งหมด
mballx

Re: wpa2 กับ wireless N

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 20 ต.ค. 2010 9:41 am

mballx เขียน:ตอนนี้ผมได้ wrt300N ลง dd-wrt v24 มาร่วมกับ wrt54gl ลง dd-wrt v23 ผมจะตั้งค่า wpa2 ที่โหมดไหนครับ และต้องใส่ค่าอย่างไร โดยที่ยังไม่คำนึงการรับส่งข้อมูลให้เป็น n ทั้งหมด เพียงแต่ต้องการตั้ง wpa2 ก่อน เมื่อทำได้แล้ว จะเป็น wrt54gl เป็น 300N ทั้งหมด

• ต้องการจะทำอะไรเหรอครับผม ? อ่านแล้วยังไม่เช้าใจชัดเท่าไรละครับ ? เหมือนกับว่าหาเมนู WPA2 ไม่เจอเหรอครับ ? โดยปกติการกำหนด Security จะอยู่ในโหมด Wireless -> Wireless Security นะครับ ตรงนั้นไม่มีช่องให้กำหนด WPA2 เหรอครับผม ?
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย mballx เมื่อ พุธ 20 ต.ค. 2010 3:38 pm

คือผมกำลังจะต่อ 300n ร่วมกับ 54gl โดยที่ใช้ wpa2 แต่ไม่คำนึงถึงความเร็บรับ-ส่งข้อมูลว่าจะได้เท่าไร มันจะใช้ wpa หรือ wpa2 และใช้โหมดไหน เพราะมีหลายระดับ และค่าที่ใส่ลงไป จะต้องเป็นตัวหนังสือหรือตัวเลข หรือต้องกำหนดอย่างไร
mballx

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 20 ต.ค. 2010 10:12 pm

mballx เขียน:คือผมกำลังจะต่อ 300n ร่วมกับ 54gl โดยที่ใช้ wpa2 แต่ไม่คำนึงถึงความเร็บรับ-ส่งข้อมูลว่าจะได้เท่าไร มันจะใช้ wpa หรือ wpa2 และใช้โหมดไหน เพราะมีหลายระดับ และค่าที่ใส่ลงไป จะต้องเป็นตัวหนังสือหรือตัวเลข หรือต้องกำหนดอย่างไร

• อ๋อ ครับ เดาเอาว่าน่าจะเชื่อมต่อกันแบบ WDS นะครับ ? แบบนี้ก็ได้ครับ เบื้องต้นให้ลองเชื่อมต่อกันแบบ OPEN ก่อนก็ได้ครับ คือยังไม่ต้องไปกำหนด Key ในการเข้ารหัส จากนั้นถ้าสามารถเชื่อมต่อกันได้เรียบร้อยแล้ว จึงค่อยมากำหนดเป็น WPA หรือ WPA2 ก็ได้ครับ โดยสามารถกำหนดเป็นตัวอักษรหรือตัวเลขก็ได้ครับ จำนวนตั้งแต่ 8-63 หลักครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย mballx เมื่อ พฤหัสฯ. 21 ต.ค. 2010 6:14 am

ผมเชื่อมต่อแบบ open ได้ปกติ แล้วระบบ N ต้องเริ่มที่ wpa หรือ wpa2 ใช่ไหมครับ จะต้องใช้รหัสไหน tkip หรือ aes ค่าที่ใส่ก็ใส่อะไรก็ได้ใช่ไหม ไม่เหมือนกับ wep ที่ต้องกำหนอตาม hex หรือ ascii
mballx

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 21 ต.ค. 2010 10:39 am

mballx เขียน:ผมเชื่อมต่อแบบ open ได้ปกติ แล้วระบบ N ต้องเริ่มที่ wpa หรือ wpa2 ใช่ไหมครับ จะต้องใช้รหัสไหน tkip หรือ aes ค่าที่ใส่ก็ใส่อะไรก็ได้ใช่ไหม ไม่เหมือนกับ wep ที่ต้องกำหนอตาม hex หรือ ascii

• ไม่ว่าจะเป็น N หรือ G ก็สามารถทำงานในระบบ Security อะไรก็ได้ครับ จะเป็น WEP, WPA หรืิอ WPA2 ยังงัยก็ได้ครับผม ไม่เกี่ยวกับมาตรฐานของความเร็วครับผม ส่วนจะใช้เป็น TKIP หรือ AES ยังงัยก็ได้ครับ + ค่าที่ใส่ จะใส่อะไรก็ได้ครับขอให้เป็นตัวอักษรหรือตัวเลขที่ไม่จำำเป็นที่จะต้องเป็นเลขฐาน 16 ครับผม

sys2u

โพสต์โดย mballx เมื่อ พฤหัสฯ. 21 ต.ค. 2010 12:01 pm

ขอบคุณมากครับ จะลองผสมโรง N+G ดูหน่อย
mballx

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 21 ต.ค. 2010 3:36 pm

mballx เขียน:ขอบคุณมากครับ จะลองผสมโรง N+G ดูหน่อย

• ดีครับ ลองดูเลยครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย mballx เมื่อ เสาร์ 23 ต.ค. 2010 7:12 am

ผมไปค้นดูได้เรื่องดังนี้
1.ระดับ N ถ้าทำไวเลส wds กับ wpa,wpa2 ไม่ได้ อันนี้จบเลย เพราะลูกข่ายผมต้องใช้งานภายในบ้านนั้น
2.ถ้าตั้ง wep ทำ wds ได้ แต่ไม่ได้ N เซ็งเลย
3.รีพีทเตอร์ทำได้ครบไหม และความต่อเนื่องสู้ wds ได้หรือป่าว
4........มีข้อจำกัดอะไรอีกไหมครับ
mballx

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 23 ต.ค. 2010 11:16 am

mballx เขียน:ผมไปค้นดูได้เรื่องดังนี้
1.ระดับ N ถ้าทำไวเลส wds กับ wpa,wpa2 ไม่ได้ อันนี้จบเลย เพราะลูกข่ายผมต้องใช้งานภายในบ้านนั้น
2.ถ้าตั้ง wep ทำ wds ได้ แต่ไม่ได้ N เซ็งเลย
3.รีพีทเตอร์ทำได้ครบไหม และความต่อเนื่องสู้ wds ได้หรือป่าว
4........มีข้อจำกัดอะไรอีกไหมครับ

• แบบนี้ก็ได้ครับ ตอนนี้มีของอยู่ครบอยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับผม ? เราก็ลองทดสอบดูเลยก็ได้นี่ครับ ? เพราะต้องแจ้งว่าไม่ค่อยได้สังเกตเรื่องรายละเอียดในการเชื่อมต่ออะไรพวกนี้เวลาทำ G กับ N เลยครับผม :D

• ส่วนเรื่อง repeater หรือข้อจำกัดอื่นๆ นั้น คงต้องเอามาทดสอบเป็นกรณีไปครับ เพราะดูจากความต้องการของคุณ mballx แล้วค่อนข้างจะจำกัดและต้องทดสอบเป็นกรณีๆ ไปนะครับผม

sys2u

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX