ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ wag54g2 เจอปัญหากับ hotmail

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ wag54g2 เจอปัญหากับ hotmail

โพสต์โดย kkb2006 เมื่อ ศุกร์ 28 ส.ค. 2009 5:11 am

อินเตอร์เน็ตทื่ใช้อยู่ เป็นของทรู แบบดัมมี่(ใช้งานต่างจังหวัด ไม่มีเลขหมายทรู ทางทรูเดินสายมาให้)

เดิมทีใช้โมเด็มของทรูตัว billon sky อยู่ ใช้งานได้ ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด

ต่อมาได้ซื้อ linksys wag54g2 มาใช้งาน เนื่องจากต้องการใช้งานในส่วนของ wireless ด้วย(รุ่นนี้ใข้งานมาเป็นตัวที่ 3แล้ว ก่อนหน้านี้2ตัวใช้งานกับทรูเช่นกัน แต่ใช้งานที่กทม.)

ปัญหาที่เจอกับ wag54g2 ตัวนี้คือ สามารถเล่นเว็บได้หมด ยกเว้นเว็บ hotmail และ msn จะไม่สามารถใช้งานได้เลย ลองอัพเดท fireware เป็นตัว .16 แล้วก็เหมือนเดิม ได้ลองปรึกษาทาง linksys thailand แล้ว ทางเค้าก็ให้ปรับเป็น brigde mode แต่ก็ยังแก้ปัญหาไม่ได้ ทางเค้าจึงให้ส่ง wag54g2 ไปเคลม เมื่ออุปกรณ์ไปถึงทางเค้า ทางเค้าได้เทสกับเน็ตของ TOT และแจ้งผลกลับมาว่าปกติ สามารถใช้งานเว็บได้และเข้า hotmail รวมถึงเชื่อมต่อ msn ได้ แต่ก็จะส่งตัวใหม่มาให้

เมื่อวานนี้ผมได้รับสินค้าตัวใหม่ จึงได้ทำการ setup ผลก็ยังคงเป็นเหมือนเดิม คือไม่สามารถใช้งาน hotmail และ msn ได้ แต่เว็บอื่นใช้งานได้ปกติ ได้ลองดูเรื่องการตั้งค่าของรุ่นนี้ในเว็บ sys2u แล้ว แต่ผลก็เหมือนเดิม

จึงอยากรบกวนสอบถามว่า เคยเจอปัญหานี้บ้างไหม และผมควรแก้ไขอย่างไร เพราะทุกวันนี้ก็ใช้งานโมเด็มที่ทางทรูให้มา(billon sky)

ขอบคุณครับ
kkb2006

Re: ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ wag54g2 เจอปัญหากับ hotmail

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 28 ส.ค. 2009 10:06 am

kkb2006 เขียน:อินเตอร์เน็ตทื่ใช้อยู่ เป็นของทรู แบบดัมมี่(ใช้งานต่างจังหวัด ไม่มีเลขหมายทรู ทางทรูเดินสายมาให้)

เดิมทีใช้โมเด็มของทรูตัว billon sky อยู่ ใช้งานได้ ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด

ต่อมาได้ซื้อ linksys wag54g2 มาใช้งาน เนื่องจากต้องการใช้งานในส่วนของ wireless ด้วย(รุ่นนี้ใข้งานมาเป็นตัวที่ 3แล้ว ก่อนหน้านี้2ตัวใช้งานกับทรูเช่นกัน แต่ใช้งานที่กทม.)

ปัญหาที่เจอกับ wag54g2 ตัวนี้คือ สามารถเล่นเว็บได้หมด ยกเว้นเว็บ hotmail และ msn จะไม่สามารถใช้งานได้เลย ลองอัพเดท fireware เป็นตัว .16 แล้วก็เหมือนเดิม ได้ลองปรึกษาทาง linksys thailand แล้ว ทางเค้าก็ให้ปรับเป็น brigde mode แต่ก็ยังแก้ปัญหาไม่ได้ ทางเค้าจึงให้ส่ง wag54g2 ไปเคลม เมื่ออุปกรณ์ไปถึงทางเค้า ทางเค้าได้เทสกับเน็ตของ TOT และแจ้งผลกลับมาว่าปกติ สามารถใช้งานเว็บได้และเข้า hotmail รวมถึงเชื่อมต่อ msn ได้ แต่ก็จะส่งตัวใหม่มาให้

เมื่อวานนี้ผมได้รับสินค้าตัวใหม่ จึงได้ทำการ setup ผลก็ยังคงเป็นเหมือนเดิม คือไม่สามารถใช้งาน hotmail และ msn ได้ แต่เว็บอื่นใช้งานได้ปกติ ได้ลองดูเรื่องการตั้งค่าของรุ่นนี้ในเว็บ sys2u แล้ว แต่ผลก็เหมือนเดิม

จึงอยากรบกวนสอบถามว่า เคยเจอปัญหานี้บ้างไหม และผมควรแก้ไขอย่างไร เพราะทุกวันนี้ก็ใช้งานโมเด็มที่ทางทรูให้มา(billon sky)

ขอบคุณครับ

• ดูแล้วน่าจะมีปัญหาที่ HTTPS ครับ แต่โดยปกติแล้วรุ่น WAG54G2 ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องนี้นะครับ เอาแบบนี้นะครับ ลองปิดโปรแกรม Antivirus ที่ติดตั้งอยู่ให้ 'ไม่ทำงาน' ไปก่อนแล้วทดสอบอีกทีนะครับ ไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวที่ AntiVirus ที่มี Firewall หรือไม่นะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ wag54g2 เจอปัญหากับ hotmail

โพสต์โดย BugReport_Send เมื่อ เสาร์ 29 ส.ค. 2009 1:02 pm

มีเพื่อนแล้ว เข้าไม่ได้เหมือนกันครับ ไม่มี Antivirus ก็เข้าไม่ได้ แต่พอเปลี่ยนเป็น D-Link 2640T ใช้ได้คล่องเลย :)

:lol: ตลกดีนะเนี่ย งงแทนเลย

อัพ Firmware กะไม่ผ่านอะ :oops:
BugReport_Send

โพสต์โดย kkb2006 เมื่อ เสาร์ 29 ส.ค. 2009 5:58 pm

ผมลองอัพ fw ผ่าน แตผลที่ได้ก็เหมือนเดิม เซ็งจริงๆเลย ไม่ทราบว่าคุณBugReport_Send ใช้เน็ตของอะไร และเป็นแบบดัมมี่เหมือนผมไหมครับ(ดัมมี่ เป็นแบบใช้งาน hispeed แบบไม่ต้องมีหมายเลขโทรฯ จะมีแต่ในต่างจังหวัด)
kkb2006

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 30 ส.ค. 2009 10:23 am

kkb2006 เขียน:ผมลองอัพ fw ผ่าน แตผลที่ได้ก็เหมือนเดิม เซ็งจริงๆเลย ไม่ทราบว่าคุณBugReport_Send ใช้เน็ตของอะไร และเป็นแบบดัมมี่เหมือนผมไหมครับ(ดัมมี่ เป็นแบบใช้งาน hispeed แบบไม่ต้องมีหมายเลขโทรฯ จะมีแต่ในต่างจังหวัด)

• Xpert Zone ได้ส่งเรื่องไปให้กับ Linksys Engineer ตรวจสอบแล้วนะครับ ก็ได้รับแจ้งว่าไม่เคยเจอปัญหานี้เหมือนกันครับ ซึ่งถึงแม้จะเปลี่ยนตัวใหม่ไปก็ไม่น่าจะแก้ไขได้ ลองแบบนี้นะครับ ให้โทรศัพท์ไปตรวจสอบกับ True ว่าลูกค้าที่ใช้บริการลักษณะเดียวกับเราคือ Dummy + Linksys WAG54G2 มีปัญหาแบบนี้หรือไม่ ? แล้วถ้ามีแก้ไขอย่างไรครับ ? เพราะคิดว่าทาง True น่าจะต้องเคยเจอปัญหาาแบบนี้เหมือนกันครีบ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย BugReport_Send เมื่อ อาทิตย์ 30 ส.ค. 2009 3:09 pm

ก็ของญาติที่ต่างจังหวัดเค้าใช้ true ไม่มีหมายเลขเหมือนกันครับ ก็เลย Remote ไปหา ก็แนวนี้เหมือนกันครับ :cry:

แต่ถ้าผมใช้อยู่ขณะนี้ไม่มีปัญหาครับ True แบบมีหมายเลข กับ Maxnet ไม่มีหมายเลข :lol:

น่าจะมีปัญหาระหว่างการติดต่อกับ true มั่งครับ

อุปกรณ์อื่นผมให้เค้าลอง มันไม่มีปัญหา - -a
BugReport_Send

โพสต์โดย kkb2006 เมื่อ จันทร์ 31 ส.ค. 2009 9:38 pm

เดี๋ยววันพรุ่งนี้ ถ้าไม่ติดปัญหาอะไร ผมจะโทรไปที่ทรู ลองสอบถามเค้าดู ได้เรื่องอย่างไร จะรายงานอีกทีนะครับ
kkb2006

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX