WAG 120N ปัญหา DSL ติด Internet ไม่ติด

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

WAG 120N ปัญหา DSL ติด Internet ไม่ติด

โพสต์โดย renarion เมื่อ พฤหัสฯ. 26 ส.ค. 2010 12:57 pm

คือผมใช้งานตัว WAG 120N อยู่น่ะครับ ใช้งานได้ประมาณ 4-5 เดือนแล้วไม่มีปัญหาเลยนะครับ
จนมาถึงเมื่อประมาณต้นเดือนนี้มีปัญหาคืออยู่ๆ router ก็แสดงอาการ DSL ติด Internet ไม่ยอมติดให้ขึ้นมาน่ะครับ
ผมโทรเช็คกับทาง ISP ( TRUE ) ให้ลองมาเช็คดูแล้ว เขาเอา router zyxel เขามาเสียบใช้ก็ใช้งานได้ปกตินะครับ
ตอนแรกผมนึกว่าเป็นที่ router เสียเลยเอาไป claim ประกันดู ปรากฏว่าทางช่างที่นู่นเขา test แล้วใช้งานได้ปกติครับ router ผม
เขาก็เลยส่งกลับมา พอเอากลับมาผมใช้งานได้อยู่วันเดียว ( 6 โมงเย็น - เที่ยงคืน ) วันรุ่งขึ้นอาการเดิมก็กลับมาอีกครับ วนเวียนอยู่อย่างนี้เรื่อยๆ
ติดมั่ง ไม่ติดมั่ง (ไฟ internet อ่ะนะครับ) ผมเลยโทรไปหาทางช่างที่ test เขาบอกให้ปรับ mtu ลงมาเหลือ 1490 ( จากเดิม auto ) ผลคือติดบ่อยขึ้น
แต่อาการติดมั่งไม่ติดมั่ง ยังคงอยู่เหมือนเดิมครับ อาการที่ว่านี้กด connect ตรงตัว status แล้วมันเป็นการ refresh page ขึ้นมาใหม่ internet ก็ยัง disconnected
เหมือนเดิม ไม่ทราบใครเป็นอาการนี้แล้วมีทางแก้ไขมั่งไหมครับ

ตัวอย่าง

เมื่อเช้าผมเปิด router ใหม่หลังจากตื่น ใช้เวลา 30 นาทีกว่าไฟ internet จะขึ้นให้ วันนี้ช่าง true มาเช็ค ถอดสาย dsl ออกจากตัว router เช็คคู่สายเสร็จ
เสียบกลับเข้าไปใหม่ ใช้อีกประมาณ 40+ นาที กว่า internet จะขึ้นให้ ( reset router หลายรอบอยู่เหมือนกัน )
renarion

Re: WAG 120N ปัญหา DSL ติด Internet ไม่ติด

โพสต์โดย renarion เมื่อ พฤหัสฯ. 26 ส.ค. 2010 12:59 pm

Settings ปัจจุบันนะครับ

Encapsulation : RFC 2516 PPPoE
Multiplexing : LLC
QoS Type : UBR
VPI : 0
VCI : 100
DSL Modulation : G.dmt
Keep Alive : 30 sec
MTU : manual : 1490

ส่วนของ firmware ที่ใช้ ใช้ .7 อยู่ปัจจุบันครับ เคยใช้ .11 .12 .13 แล้ว มีอาการเดียวกันหมดครับผม
renarion

Re: WAG 120N ปัญหา DSL ติด Internet ไม่ติด

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 26 ส.ค. 2010 1:06 pm

renarion เขียน:Settings ปัจจุบันนะครับ

Encapsulation : RFC 2516 PPPoE
Multiplexing : LLC
QoS Type : UBR
VPI : 0
VCI : 100
DSL Modulation : G.dmt
Keep Alive : 30 sec
MTU : manual : 1490

ส่วนของ firmware ที่ใช้ ใช้ .7 อยู่ปัจจุบันครับ เคยใช้ .11 .12 .13 แล้ว มีอาการเดียวกันหมดครับผม

• ลองเปลี่ยน DSL Modulation ไปเป็น Annex M แล้วทดสอบอีกทีครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย renarion เมื่อ พฤหัสฯ. 26 ส.ค. 2010 2:10 pm

ลองหมดทั้ง ADSL 2 M, ADSL 2+ M ยังใช้ไม่ได้เลยครับ ปัจจุบันเปลี่ยนกลับเป็น G.dmt แล้ว internet ใช้ได้ครับ ( แต่อาการก็เหมือนเดิม )

อาการนี้ผมไม่เข้าใจเหมือนกันนะ จากที่ลองๆดู ตอนไหนที่มันจะไม่ติดให้มันก็จะไม่ติดให้แบบนานเลย ส่วนตอนไหนที่มันยอมติดให้ ต่อให้รีเซ็ตอีกรอบมันก็ยังติดให้อยู่ดี อันนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ แต่ที่แน่ๆ ไม่เป็นเหมือนที่คนอื่นเป้นคือไม่ auto connect แล้วเข้าไปกดใน web interface แล้ว connect ติด ของผมกดไปยังไงมันก็ไม่ยอมติดให้อยู่ดี - -"
renarion

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX