ถ่ามเรื่อง Firmware WAG120N ครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX
Original Firmware และ 3rd Party Firmware DD-WRT

ถ่ามเรื่อง Firmware WAG120N ครับ

โพสต์โดย pattanut เมื่อ อังคาร 24 ส.ค. 2010 9:45 am

คือตอนนี้ของผมเป็น Firmware Version: V1.00.12 จำเป็นมั้ยครับที่ต้องอัพเกรดเฟิร์มแวร์ เป็นเวอร์ชั่นลาสุด
แล้ววิธีอัพเกรดเฟิร์มแวร์ต้องเข้าไปทำที่ไหน(ผมไม่มีความรู้ทางด้านคอมพิวเตอร์มากนัก)พอดีโหลดเฟิร์มแวร์มาแล้ว
แต่ทำไม่เป็น พยายามหาขอมูลแล้วก็ไม่เจอ เห็นมีแต่ "เราจะต้องเอาไฟล์ .bin เข้าไป upgrade ผ่านหน้า web browser ของ WAG120N นะครับ"
ก็ไม่เข้าใจอยู่ดี ช่วยอธิบายให้ระเอียดทีครับ ขอบคุณครับ
pattanut

Re: ถ่ามเรื่อง Firmware WAG120N ครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 24 ส.ค. 2010 10:17 am

pattanut เขียน:คือตอนนี้ของผมเป็น Firmware Version: V1.00.12 จำเป็นมั้ยครับที่ต้องอัพเกรดเฟิร์มแวร์ เป็นเวอร์ชั่นลาสุด
แล้ววิธีอัพเกรดเฟิร์มแวร์ต้องเข้าไปทำที่ไหน(ผมไม่มีความรู้ทางด้านคอมพิวเตอร์มากนัก)พอดีโหลดเฟิร์มแวร์มาแล้ว
แต่ทำไม่เป็น พยายามหาขอมูลแล้วก็ไม่เจอ เห็นมีแต่ "เราจะต้องเอาไฟล์ .bin เข้าไป upgrade ผ่านหน้า web browser ของ WAG120N นะครับ"
ก็ไม่เข้าใจอยู่ดี ช่วยอธิบายให้ระเอียดทีครับ ขอบคุณครับ

• ตอนนี้เข้าไปหน้าเมนู บริหารจัดการของ WAG120N ได้หรือเปล่าครับ ? วิธีการคือเราจะต้องเข้าไปหน้าเมนูบริหารจัดการของ WAG120N ให้ได้ก่อนครับ โดยปกติแล้วจะเป็น IP Address 192.168.1.1 โดยวิธีการเข้าไปนั้น ให้เปิด IE หรือ Firefox หรือ Chrome หรือ Safari หรือ Opera หรืออะไรก็ได้ครับที่เป็น Internet Browser จากนั้นพิมพ์ไปที่ "http://192.168.1.1" ระบบก็จะถาม Username / Password เราก็ใส่ Username : admin, Password : admin

• เมื่อเข้ามาได้แล้วให้เข้าไปที่เมนู Administration -> Firmware Upgrade จากนั้นจะมีปุ่มให้กดเลือกไฟล์ เราก็เลือกไฟล์ที่ต้องการแล้วก็กดปุ่มไปตามคำสั่งได่เลยครับ เมื่อ upgrade เสร็จแล้วอุปกรณ์จะ Reboot ตังเองแล้วกลับมาทำงานเหมือนเดิมครับ

* ข้อควรระวังก็คือ ในขั้นตอนการ upgrade firmware ถ้ามีปัญหาเรื่องไฟฟ้าหรือสายแลนหลุดในระหว่างที่ทำการ upgrade firmware ก็จะทำให้เครื่องเราเสียไปเลยนะครับ (ไม่สามารถใช้งานได้ปกติ) อาจจะต้องส่งสินค้าไปเคลมครับผม

• ส่วน firmware นั้นอยากจะ upgrade หรือไม่ upgrade ก็ได้ครับ แล้วแต่เราครับผม ส่วนจะทำหรือไม่นั้นลองดูที่นี่ครับ -> viewtopic.php?f=4&t=9635&st=0&sk=t&sd=a&start=50#p15341
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ถ่ามเรื่อง Firmware WAG120N ครับ

โพสต์โดย pattanut เมื่อ อังคาร 24 ส.ค. 2010 12:31 pm

ขอบคุณมากครับเข้าใจแล้วครับ
ขอถามอีกนิดนะครับ อาการ net หลุดแล้วไม่ต่อกับอาการ ไฟ internet มันไม่ติดที่โมเดมนี่เป็นอาการเดียวกันมั้ยครับ
คือของผมเวลาปิดโมเดมแล้วเวลาที่เราเปิดใช้ใหม่ไฟ internet มันไม่ติดต้องเข้าไป connect ที่หน้า status ถึงจะใช้ได้ (มันขึ้นเป็น Disconnect อยู่ )
แต่ถ้าเราไม่ปิดโมเดมปิดแต่คอม เวลาเราเปิดใช้คอมใหม่มันก็ต่อให้เองปกติ แล้วมันปกติมั้ย หรือต้องเปิดตัวโมเดมใว้ตรอด แต่อาการ net หลุดยังไม่เจอนะครับ
แล้วถ้าอัพเกรดเฟิร์มแวร์เป็น V. 1.0.0.07 จะหายมั้ยครับแล้วจะไปดาวโหลดจากไหนครับ ขอบคุณครับ
pattanut

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 24 ส.ค. 2010 2:12 pm

pattanut เขียน:ขอบคุณมากครับเข้าใจแล้วครับ
ขอถามอีกนิดนะครับ อาการ net หลุดแล้วไม่ต่อกับอาการ ไฟ internet มันไม่ติดที่โมเดมนี่เป็นอาการเดียวกันมั้ยครับ
คือของผมเวลาปิดโมเดมแล้วเวลาที่เราเปิดใช้ใหม่ไฟ internet มันไม่ติดต้องเข้าไป connect ที่หน้า status ถึงจะใช้ได้ (มันขึ้นเป็น Disconnect อยู่ )
แต่ถ้าเราไม่ปิดโมเดมปิดแต่คอม เวลาเราเปิดใช้คอมใหม่มันก็ต่อให้เองปกติ แล้วมันปกติมั้ย หรือต้องเปิดตัวโมเดมใว้ตรอด แต่อาการ net หลุดยังไม่เจอนะครับ
แล้วถ้าอัพเกรดเฟิร์มแวร์เป็น V. 1.0.0.07 จะหายมั้ยครับแล้วจะไปดาวโหลดจากไหนครับ ขอบคุณครับ

• ครับ บางท่านก้จะมีปัยหาในส่วนของ WAG120N ไม่ยอมต่อ Internet ให้อัตโนมัติครับ จะต้องเข้าไปกด connect เพื่อเื่ชื่อมต่อเองครับ ซึ่งในจุดนี้ทาง Cisco กำลังแก้ไขปัญหาอยู่ครับ

• Firmware ที่ต้องการตามลิงค์ครับ -> viewtopic.php?f=4&t=9635&st=0&sk=t&sd=a&start=30#p14320
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย beeman เมื่อ เสาร์ 28 ส.ค. 2010 12:30 pm

เพิ่งซื้อ wag120n มาใหม่ ใช้กับเนท True 4M/1M ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาเนทหหลุด แต่พบว่าความแรงสัญญาณ wireless แรงสู้ wag200g ไม่ได้เลย

ตอนนี้มีปัญหาเรื่อง speed คือเมื่อลอง speedtest ทาง up จะได้ไม่ถึง 1M ได้ประมาณ 0.85M ตลอดค่าที่ connect ได้
Downstream Rate: 4736 kbps
Upstream Rate: 1024 kbps

เมื่อก่อนใช้ wag200g จะได้ค่า upstream มากกว่านี้(จำตัวเลขไม่ได้) พอ test speed จะได้ค่าทาง up ประมาณ 1.05M
ถ้า up firmware จะช่วยแก้ปัญหานี้ได้มั้ยครับ
beeman

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 28 ส.ค. 2010 12:42 pm

beeman เขียน:เพิ่งซื้อ wag120n มาใหม่ ใช้กับเนท True 4M/1M ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาเนทหหลุด แต่พบว่าความแรงสัญญาณ wireless แรงสู้ wag200g ไม่ได้เลย

ตอนนี้มีปัญหาเรื่อง speed คือเมื่อลอง speedtest ทาง up จะได้ไม่ถึง 1M ได้ประมาณ 0.85M ตลอดค่าที่ connect ได้

• ได้เท่ากันกับผมเลยครับ นานๆ ฟลุ๊กๆ ทีนึงก้จะได้ประมาณ 950-1000 Kbps ครับผม

Downstream Rate: 4736 kbps
Upstream Rate: 1024 kbps

เมื่อก่อนใช้ wag200g จะได้ค่า upstream มากกว่านี้(จำตัวเลขไม่ได้) พอ test speed จะได้ค่าทาง up ประมาณ 1.05M
ถ้า up firmware จะช่วยแก้ปัญหานี้ได้มั้ยครับ

• ไม่แน่ใจว่า firmware ที่ออกมาใหม่จะผลกับเรื่องความเร็วมากน้อยแค่ไหนนะครับ แต่จริงๆ แล้วเรื่องความเร็วของ ADSL ก็จะประมาณนี้อยู่แล้วนะครับ แต่ถ้าอยากจะลองดูก็ได้ครับ upgrade ได้เลยครับ แต่แนะนำว่าควรจะมี firmware ตัวเดิมที่เราใช้งานอยู่เป็น backup ไว้ก่อนนะครับ เพราะถ้า upgrade firmware ตัวใหม่ไปแล้วไม่ดี หรือไม่ถูกใชจะได้เอากลับมาเหมือนเดิมได้ครับผม :D

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys Wireless ทุกรุ่น EXXXX, WRTXXX, WAGXXX