nanostation2 change MAC Address ได้ไหมครับ (คำถามด่วน)

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

nanostation2 change MAC Address ได้ไหมครับ (คำถามด่วน)

โพสต์โดย sunya010 เมื่อ พฤหัสฯ. 01 ก.ค. 2010 11:12 pm

nanostation2 change MAC Address ได้ไหมครับ มันมีฟังชั่น คล้ายกับwrt54gl ที่ลง เฟริมแวร์ dd-wrt แล้วจะมี ฟังชั่น ปกปิดตัวเอง ครับ Mac address clone

และถามต่อด้วยครับว่า nanostation2 สามารถ ลงเฟริมแวร์ dd-wrt ได้หรือเปล่า
sunya010

Re: nanostation2 change MAC Address ได้ไหมครับ (คำถามด่วน)

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 02 ก.ค. 2010 11:06 am

sunya010 เขียน:nanostation2 change MAC Address ได้ไหมครับ มันมีฟังชั่น คล้ายกับwrt54gl ที่ลง เฟริมแวร์ dd-wrt แล้วจะมี ฟังชั่น ปกปิดตัวเอง ครับ Mac address clone
และถามต่อด้วยครับว่า nanostation2 สามารถ ลงเฟริมแวร์ dd-wrt ได้หรือเปล่า

• เหมือนเคยเห็นแว๊ปๆ ว่ามี MAC Cloning นะครับ แต่ไม่แน่ใจว่าอยู่ตรงไหนครับผม เดี๋ยวขอไปดูก่อนนะครับ ถ้าได้เรื่องยังงัยจะมาแจ้งอีกทีครับ

• UBiQUiTi สามารถ upgrade DD-WRT ได้ครับ แต่ว่าจะต้องซื้อ License (เสียตัง) มาทำการ Activate ครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: nanostation2 change MAC Address ได้ไหมครับ (คำถามด่วน)

โพสต์โดย sunya010 เมื่อ ศุกร์ 02 ก.ค. 2010 4:22 pm

พอดีผมเห็นพี่ข้างบ้างอาครับเขาซื้อ จากพี่นั่นแหละผมเลยไปดู เขา ต่อรับสัญญา 3bb ได้ประมาณ 4 ขีดเลยไปลองดู ถามเขาว่าเปลี่ยนค่า MAC แต่พอเปลี่ยค่า MAc ไม่สามารถเกาะติดสัญญาทรูได้เลยนะครับ ผมงง พอดี กำลังหาข้อมูล ผมใช้ dd-wrt wrt54gl ต่อเหมือนกันแต่ของผมได้แค่ 9% ครับ เน็ตมาอืดติดๆดับ แต่ของพี่เขามัน เร็วดีมากพี่รู้สึกจะเต็มสปรีด แต่อยากได้สามารถเปลี่ยนค่า MAc เลยมาถามพี่ก่อนตัดสินใจครับ
sunya010

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 02 ก.ค. 2010 6:11 pm

sunya010 เขียน:พอดีผมเห็นพี่ข้างบ้างอาครับเขาซื้อ จากพี่นั่นแหละผมเลยไปดู เขา ต่อรับสัญญา 3bb ได้ประมาณ 4 ขีดเลยไปลองดู ถามเขาว่าเปลี่ยนค่า MAC แต่พอเปลี่ยค่า MAc ไม่สามารถเกาะติดสัญญาทรูได้เลยนะครับ ผมงง พอดี กำลังหาข้อมูล ผมใช้ dd-wrt wrt54gl ต่อเหมือนกันแต่ของผมได้แค่ 9% ครับ เน็ตมาอืดติดๆดับ แต่ของพี่เขามัน เร็วดีมากพี่รู้สึกจะเต็มสปรีด แต่อยากได้สามารถเปลี่ยนค่า MAc เลยมาถามพี่ก่อนตัดสินใจครับ

• ทดสอบมาแล้วนะครับ ตัว AirOS จะมี MAC Clone อยู่ครับ แต่ว่าตัวฟังชั่นนี้จะทำงานไม่เหมือนกับ DD-WRT ครับ โดย MAC Clone ของ AirOS จะทำการ transparent ตัว MAC Address ของตัวเอง แล้วให้เครื่อง PC ที่เชื่อมต่ออยู่ที่พอร์ท LAN เป็นคนส่ง MAc Address ออกไปแทนครับ ซึ่งก็หมายความว่าระบบเครือข่าย True WIFI จะเห็นว่า MAC Address ของเครื่อง PC ที่เชื่อมต่ออยู่ามาเกาะแทนครับ ดังนั้นถ้าเราต้องการที่จะ clone MAC Address ตามที่เราต้องการ ก็หา software ที่ทำหน้า MAC Cloning มาติดตั้งที่ PC แล้วก็ไปเลือกฟังก์ชั่น MAC Clone บน AirOS ก็จะสามารถหลอก MAC Address ได้แล้วละครับ

ปล. จะ clone MAC Address ของ iPhone ไปเกาะเหรอครับ ? :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย sunya010 เมื่อ เสาร์ 03 ก.ค. 2010 9:38 am

sys2u เขียน:
sunya010 เขียน:พอดีผมเห็นพี่ข้างบ้างอาครับเขาซื้อ จากพี่นั่นแหละผมเลยไปดู เขา ต่อรับสัญญา 3bb ได้ประมาณ 4 ขีดเลยไปลองดู ถามเขาว่าเปลี่ยนค่า MAC แต่พอเปลี่ยค่า MAc ไม่สามารถเกาะติดสัญญาทรูได้เลยนะครับ ผมงง พอดี กำลังหาข้อมูล ผมใช้ dd-wrt wrt54gl ต่อเหมือนกันแต่ของผมได้แค่ 9% ครับ เน็ตมาอืดติดๆดับ แต่ของพี่เขามัน เร็วดีมากพี่รู้สึกจะเต็มสปรีด แต่อยากได้สามารถเปลี่ยนค่า MAc เลยมาถามพี่ก่อนตัดสินใจครับ

• ทดสอบมาแล้วนะครับ ตัว AirOS จะมี MAC Clone อยู่ครับ แต่ว่าตัวฟังชั่นนี้จะทำงานไม่เหมือนกับ DD-WRT ครับ โดย MAC Clone ของ AirOS จะทำการ transparent ตัว MAC Address ของตัวเอง แล้วให้เครื่อง PC ที่เชื่อมต่ออยู่ที่พอร์ท LAN เป็นคนส่ง MAc Address ออกไปแทนครับ ซึ่งก็หมายความว่าระบบเครือข่าย True WIFI จะเห็นว่า MAC Address ของเครื่อง PC ที่เชื่อมต่ออยู่ามาเกาะแทนครับ ดังนั้นถ้าเราต้องการที่จะ clone MAC Address ตามที่เราต้องการ ก็หา software ที่ทำหน้า MAC Cloning มาติดตั้งที่ PC แล้วก็ไปเลือกฟังก์ชั่น MAC Clone บน AirOS ก็จะสามารถหลอก MAC Address ได้แล้วละครับ

ปล. จะ clone MAC Address ของ iPhone ไปเกาะเหรอครับ ? :D

ถามต่อนะครับ ถ้าเราทำแบบนี้มันจะมี ip 1 กับ MAC ตัวนาโน เกาะอยู่ ไหมครับ พอดีผมลองทำแล้ว ให้มันเกาะตัว Linksys บ้านผมดู มันเกาะ จะมี ไอพี 1 กับ MAc ของ นาโนสเตชั่น จะเห็น แล้วเครื่อง ลูกไปเกาะ Linksys ก็จะเห็น ip mac ทั้งหมด พูดง่ายตัวนาโนเป็นแค่ตัวกลางนำสัญญาณ แต่ ตัวAP ก็ยังเห็นทั้ง ตัวนาโน กับ ตัว client อาครับพี่ แล้วแนะนำผมหน่อย ว่ารุ่นไหนดีในระยะ 0-3 กิโลครับ พอดีคนข้างบ้านเขาใช้นาโนสเตชั่น 2 เกาะสัญญาณ ก็ได้สีเขียวครับ ระยะทางประมาณ 1-2 กิโล
sunya010

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 03 ก.ค. 2010 11:07 am

sunya010 เขียน:ถามต่อนะครับ ถ้าเราทำแบบนี้มันจะมี ip 1 กับ MAC ตัวนาโน เกาะอยู่ ไหมครับ พอดีผมลองทำแล้ว ให้มันเกาะตัว Linksys บ้านผมดู มันเกาะ จะมี ไอพี 1 กับ MAc ของ นาโนสเตชั่น จะเห็น แล้วเครื่อง ลูกไปเกาะ Linksys ก็จะเห็น ip mac ทั้งหมด พูดง่ายตัวนาโนเป็นแค่ตัวกลางนำสัญญาณ แต่ ตัวAP ก็ยังเห็นทั้ง ตัวนาโน กับ ตัว client อาครับพี่ แล้วแนะนำผมหน่อย ว่ารุ่นไหนดีในระยะ 0-3 กิโลครับ พอดีคนข้างบ้านเขาใช้นาโนสเตชั่น 2 เกาะสัญญาณ ก็ได้สีเขียวครับ ระยะทางประมาณ 1-2 กิโล

• อืมมมมม พิมพ์ยาวๆ ไม่ได้เว้นวรรคมานี่อ่านเข้าใจยากเหมือนกันนะครับ :D

• สรุปว่าตอนนี้ลองเอา NS2 ไปเกาะกับ WRT54GL แล้วใช้ MAC CLone บน NS2 -> ได้ผลคือ "จะมี ไอพี 1 กับ MAc ของ นาโนสเตชั่น จะเห็น แล้วเครื่อง ลูกไปเกาะ Linksys ก็จะเห็น ip mac ทั้งหมด" งงๆ ตรงนี้ละครับ

• เอาแบบนี้ละกันนะครับ ถ้าเราเคยใช้ WRT54GL + DD-WRT แล้วปรากฏว่ามัน Work สามารถทำงานได้อย่างที่เราต้องการ ดังนั้นเราก็เปลี่ยนเสาอากาศของ WRT54GL ไม่ดีกว่าเหรอครับ ? โดยใช้เป็นเสา Panel รุ่น Tactio LAXO-AN-PG12L ก็ได้ครับ

sys2u

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)