SYS2U OWK-0016 เชื่อมต่อ Internet ระยะทาง 12 กม ?

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

SYS2U OWK-0016 เชื่อมต่อ Internet ระยะทาง 12 กม ?

โพสต์โดย EMAIL_INFO เมื่อ เสาร์ 27 มี.ค. 2010 2:57 pm

ขอรบกวนสอบถามระบบเครือข่ายไร้สายหน่อยครับ

พอดีสถานที่ทำงาน(สถานีอนามัย) อยู่ใกล้โรงเรียนประมาณ 500 เมตร แต่ไม่มีอินเตอร์เน็ตความเร็วสูงหรือสาย adsl ตอนนี้ใช้ 3g cdma แบบแอร์การ์ด วัดความเร็วได้ประมาณ 100 k แต่ไม่เสถียร เพราะอยู่ใกลจากตัวอำเภอประมาณ 12 กม.

แต่ที่โรงเรียนซึ่งอยู่ใกล้กันมีอินเตอร์เน็ตจากจานดาวเทียม แล้วปล่อยแบบไวเลส สามารถรับได้ที่ทำงานโดยเครื่องโน๊ตบุค วัดความเร็วได้ประมาร 500 k และเสถียรดีมาก และโรงเรียนก็ปล่อยสัญญาณให้ใช้ได้ ก้เลยอยากสอบถามว่า

1.ถ้าจะดึงสัญญาณจากโรงเรียนมาทำระบบในที่ทำงานต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง เช่น เสารับและขยายสัญญาณไวเลส เครื่องกระจายสัญญาณในที่ทำงาน ตัวรับสัญญาณไวเลสสำหรับ พีซี 3 เครื่อง ช่วยออกแบบอุปกรณ์และประมาณการราคาและเสนอราคาให้ด้วยครับ

2.ถ้าใช้อุปกรณ์ SYS2U OWK-0016 - Outdoor Wireless Kit PTP (5 GHz) 10.0-20.0 KMSYS2U OWK-0016 - Outdoor Wireless Kit PTP (5 GHz) 10.0-20.0 KM โดยสมัครแอคเคาท์ adsl ไว้ที่ตัวอำเภอ ซึ่งห่างประมาณ 12 กม.แล้วปล่อยสัญญาณมาที่ทำงานจะ work ใหม จะสามารถทำได้ใหม ต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง ช่วยออกแบบระบบให้และประมาณการราคาอุปกรณ์ให้ด้วย

3.ทางร้านมีตัวแทนจำหน่ายที่จังหวัดนครราชสีมา ที่ทำระบบให้ได้ใหม

ขอบคุณครับ
EMAIL_INFO

Re: SYS2U OWK-0016 เชื่อมต่อ Internet ระยะทาง 12 กม ?

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 27 มี.ค. 2010 3:00 pm

EMAIL_INFO เขียน:ขอรบกวนสอบถามระบบเครือข่ายไร้สายหน่อยครับ

พอดีสถานที่ทำงาน(สถานีอนามัย) อยู่ใกล้โรงเรียนประมาณ 500 เมตร แต่ไม่มีอินเตอร์เน็ตความเร็วสูงหรือสาย adsl ตอนนี้ใช้ 3g cdma แบบแอร์การ์ด วัดความเร็วได้ประมาณ 100 k แต่ไม่เสถียร เพราะอยู่ใกลจากตัวอำเภอประมาณ 12 กม.

แต่ที่โรงเรียนซึ่งอยู่ใกล้กันมีอินเตอร์เน็ตจากจานดาวเทียม แล้วปล่อยแบบไวเลส สามารถรับได้ที่ทำงานโดยเครื่องโน๊ตบุค วัดความเร็วได้ประมาร 500 k และเสถียรดีมาก และโรงเรียนก็ปล่อยสัญญาณให้ใช้ได้ ก้เลยอยากสอบถามว่า

1.ถ้าจะดึงสัญญาณจากโรงเรียนมาทำระบบในที่ทำงานต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง เช่น เสารับและขยายสัญญาณไวเลส เครื่องกระจายสัญญาณในที่ทำงาน ตัวรับสัญญาณไวเลสสำหรับ พีซี 3 เครื่อง ช่วยออกแบบอุปกรณ์และประมาณการราคาและเสนอราคาให้ด้วยครับ

• ถ้าต้องการใช้งานให้ได้ประสิทธิภาพสูง ควรจะต้องมีชุด Outdoor AP ต้นทาง-ปลายทาง 1 ชุดครับ โดยเชื่อมต่อต้นทางจาก Router ของโรงเรียนเข้ากับ AP ชุดส่ง จากนั้นก็เชื่อมต่อแบบไร้สายกลับมายัง AP ชุดรับที่อยู่ ณ สถานีอนามัย จากนั้นก็เชื่อมต่อ AP ชุดรับเข้ากับ Wireless AP เพื่อกระจายภายในบริเวณสถานีอนามัยอีกครั้งครับ รูปแบบจะเป็นไปตามนี้ครับผม

โรงเรียน (Router หรือ Set top box ของ IPStar) -> AP ชุดส่ง <---------- ไร้สาย 500 เมตร ---------> AP ชุดรับ -> AP ชุดกระจายภายในพื้นที่อนามัย
    ใช้อุปกรณ์เป็น OWK-0010 (AP ชุดรับ-ส่ง) + WRT54GL (AP ชุดกระจายภายในพื้นที่) ก็ได้แล้วครับผม

2.ถ้าใช้อุปกรณ์ SYS2U OWK-0016 - Outdoor Wireless Kit PTP (5 GHz) 10.0-20.0 KMSYS2U OWK-0016 - Outdoor Wireless Kit PTP (5 GHz) 10.0-20.0 KM โดยสมัครแอคเคาท์ adsl ไว้ที่ตัวอำเภอ ซึ่งห่างประมาณ 12 กม.แล้วปล่อยสัญญาณมาที่ทำงานจะ work ใหม จะสามารถทำได้ใหม ต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง ช่วยออกแบบระบบให้และประมาณการราคาอุปกรณ์ให้ด้วย

• สามารถทำได้ครับ ไม่มีปัญหาครับ ความเร็วในการเชื่อมต่อระหว่างในตัวอำเภอกับ สถานีอนามัยประมาณ 40-60 Mbps ครับ แต่จะต้องมีเงื่อนไขการติดตั้ง โดยจุดที่ติดตั้งทั้งต้นทาง และปลายทางจะต้องไม่มีสิ่งกีดขวางระหว่างกลางครับ อาจจะขึ้นเป็นเสาสูงก็ได้ครับ

จากนั้นก็เชื่อมต่อ AP ชุดรับเข้ากับ Wireless AP เพื่อกระจายภายในบริเวณสถานีอนามัยอีกครั้งครับ รูปแบบจะเป็นไปตามนี้ครับผม

ตัวอำเภอ (ADSL Router) -> AP ชุดส่ง <---------- ไร้สาย 12 กม. ---------> AP ชุดรับ -> AP ชุดกระจายภายในพื้นที่อนามัย
    ใช้อุปกรณ์เป็น OWK-0016 (AP ชุดรับ-ส่ง) + WRT54GL (AP ชุดกระจายภายในพื้นที่) ก็ได้แล้วครับผม

3.ทางร้านมีตัวแทนจำหน่ายที่จังหวัดนครราชสีมา ที่ทำระบบให้ได้ใหม
ขอบคุณครับ

• SYS2U.COM มีตัวแทนจำหน่ายที่ขอนแก่น ร้าน YOURCOM ตึกคอมโฆษะชั้น 4 ครับผม ถ้าต้องการการติดตั้ง เราจะประสานงานให้ทีมงานโทรศัพท์ไปสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมเพื่อประเมินราคาครับ โดยค่าใช้จ่ายในการติดตั้งจะเป็นการติดต่อระหว่างลูกค้ากับทีมติดตั้งโดยตรงครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)