21.1 ตั้งค่า Software UniFi บน Window NEW2016

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

21.1 ตั้งค่า Software UniFi บน Window NEW2016

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 26 ธ.ค. 2016 1:12 pm

รูปภาพ 21.1 ตั้งค่า Software UniFi บน Window NEW2016
บทความสำหรับ: ผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับระบบเครือข่ายในระดับเบื้องต้นถึงปานกลาง (v1.1)
โดย วิทวัส โฉมประเสริฐ, ศุภสิทธิ์ ศิริพานิชกร , เจตน์สันติ์ ยาวิลาศ , โกสินทร์

ตั้งค่า UbiQuiTi UAP-LR , AC-LR , AC-PRO

1. แนะนำว่าก่อนซื้อรุ่นพวกนี้ไปควรต้องเช็ค Router หรือระบบของเราก่อนว่ามีการบล้อก port หรือ ทำ Authen Hotspot แม้กระทั้งทำ Active Directory ในระบบไว้หรือไม่ เพราะว่าอุปกรณ์นี้เป็นประเภท Controller มันต้องเชื่อมต่อเจอกับ Router หรือ DHCP ที่แจกเข้ามาและเชื่อมต่อ internet ได้โดยตรง เพราะถ้าต้องการเอาไปกระจายไวเลสแบบไม่มี Router เลยไม่แนะนำครับ

2. ให้ต่ออุปกรณ์ UAP กับ Router ในระบบได้เลยสังเกตุไฟอุปกรณ์ด้วยครับว่าสีอะไร AC จะสีขาว ตัว ธรรมดาจะสีส้ม แต่ทั้ง 2 สีต้องติดค้างห้ามกระพริบ
เปิดโปรแกรม UniFi เข้ามาแล้วมาที่เมนู Device จะพบอุปกรณ์ เชื่อมต่ออยู่ เข้ากดเข้ามาตรง mac address ที่โชไว้

รูปภาพ

3. เข้ามาส่วนควบคุมอุปกรณ์
usename : ubnt
pass : ubnt
กด Adopt

รูปภาพ

4. สถานะเมื่อ Adopt เข้ามาแล้วจะ ให้ทำการเช็คก่อนว่า อุปกรณ์เป็น version ล่าสุดไหมถ้ายังให้ upgrad ได้เลย

รูปภาพ

รูปภาพ

สถานะพร้อมใช้งาน สังเกตว่าไฟ รุ่น AC จะสีฟ้า ธรรมดาจะสีเขียว แต่ต้องติดค้างนะครับ

รูปภาพ

5. ผู้ใช้งานสามารถตั้งค่าในส่วนของ PROPERTIES ของ UAP แต่ละตัวได้
LEDสามารถเปิดปิดได้
Radio ช่องความถี่
WLAN SSID ที่ถูกคอนโทรให้ UAP นี้ปล่อยอยู่
NETWORK เครือข่าย
Manage Devie สำหรับลบหรือจัดการตัว UAP นั้นออกระบบ

รูปภาพ

6. Radio ปรับช่องความถี่ ได้ทั้ง 2.4GHz กับ 5GHz แนะนำให้ AUTO หาก UAP ที่ปล่อยเป็น SSID กลุ่มเดียวกัน

รูปภาพ

7. NETWORK กรณีต้องการ FIX IP ของ UAP เอง แนะนำว่าให้ตรงกับ NETWORK ที่ใช้งานนะครับ และ ควรทำหลังจากที่ UAP เข้ามาและ UPGRAD ตัวอุปกรณ์แล้ว

รูปภาพ

8. สร้างชื่อไร้สายไปที่เมนู Setting Wireless Network
WLAN Group คือกลุ่มของไร้สาย โดยแต่ละกลุ่มสามารถสร้าง SSID ได้ 4 ชื่อ กลุ่มดีตรงเรามี UAP หลายๆตัวมากและมีหลายโซนอย่างให้ตัวไหนปล่อยกลุ่มไหนโซนไหนเราก็ตั้งแล้วเลิอก UAP ให้ปล่อยเป็นกลุ่มโซนไป
เราสามารถสร้างไร้สายได้ 4 SSID แล้วแต่ละ SSID สามารถทำเป็น Guest หรือ Hotspot ได้ (อาจต้องเปิดคอมกรณีทำเป็น Hotspot นะครับแต่ถ้าไว้ลสธรรมดาไม่ต้องเปิด)

รูปภาพ

9. เมน Client ดูผู้ใช้งานหรือ Block ผู้ใช้งานที่เมนู user ได้เลย

รูปภาพ

10. เมนู INSIGHT เป็นเมนูดูภาพรวมของทั้งหมด

รูปภาพ

11. เมนู DASHBOARD หน้าสถานะทั้งหมดที่ใช้งาน

รูปภาพ

12. มาลองสร้าง Hotspot ดูครับ
Setting - Guest Control
Enable Guest Portal
Authentication Hotspot
Landing Page Promotional URL - login แล้วให้ไปเวปที่เราต้องการหน้าแรก
กด Apply .

กด Go to Hospot Manager

รูปภาพ

VOCHERS - กด CREATE VOCHERS

รูปภาพ

สร้าง ACCOUNT เวลาได้ตามต้องการได้เลยครับ มีใส่ระบุความเร็วได้ด้วยดีมากครับ

รูปภาพ

สามารถกด Print BATCH เพื่อพิมตั๋วได้แบบสะดวกมากขึ้น

รูปภาพ

รูปภาพ

13. ตั้งค่าไวเลสให้ชี้ไปใช้งาน แบบ GUEST ด้วยนะครับเปิด open ไม่ต้องใส่รหัสได้เลย

รูปภาพ

เชื่อต่อไวเลสจะเด้งเข้าเวปให้ใส่รหัสได้เลย

รูปภาพ

สถานะที่ GUEST เชื่อมต่อเข้ามาก็สามารถแจ้งให้ทราบด้วยเช่นกัน

รูปภาพ

ข้อมูลสินค้าแบบมัลติมีเดีย (Multimedia)

จบบทความ

รายละเอียดการให้บริการจากทีมงาน SYS2U.COM Xpert Zone
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)