rocket M2

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

rocket M2

โพสต์โดย macbkk555 เมื่อ พุธ 02 ก.ย. 2015 11:10 am

รบกวนสอบถาม และขอความรู้ด้วยนะครับ
ตอนนี่ผมตั้ง moden cable true. เป็น brigde และผมก็เสียบสายแล้วตรง. เข้า rocktm2.

ผมอยากทราบวิธีตั้งค่า. ให้ m2 แจก dchp. ต้องเซ็ต. ตรงไหนครับ (เมื่อลองเซ้ต soho). แล้วก็ไม่ได้

ขอบคุณมากครีบ
macbkk555

Re: rocket M2

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พุธ 02 ก.ย. 2015 2:35 pm

macbkk555 เขียน:รบกวนสอบถาม และขอความรู้ด้วยนะครับ
ตอนนี่ผมตั้ง moden cable true. เป็น brigde และผมก็เสียบสายแล้วตรง. เข้า rocktm2.

ผมอยากทราบวิธีตั้งค่า. ให้ m2 แจก dchp. ต้องเซ็ต. ตรงไหนครับ (เมื่อลองเซ้ต soho). แล้วก็ไม่ได้

ขอบคุณมากครีบ

ก่อนอื่นต้องแจ้งให้ทราบก่อนน่ะครับว่าปกติแล้ว modem cable ของแต่ละค่ายที่ให้บริการในปัจจุบัน ไม่ค่อยจะเปิดให้เซต บริดจ์โหมด ได้

แนะนำให้ลองตรวจสอบกับทางผู้ให้บริการก่อน หรือจะทดสอบผ่านคอมพิวเตอร์ดูก่อนได้

ถ้าบริดจ์โหมดได้จริง จะสามารถต่อผ่านคอมพิวเตอร์ แล้วให้ตัวคอมพิวเตอร์ หรือ wireless access point เรียก PPPoE client ใส่ user, pass เพื่อทำการเชื่อมต่อออกเน็ตได้

ส่วน RocketM2 ถ้าต้องการเซตเชื่อมต่อกับโมเด็มที่บริดจ์มาแล้ว แจ้ง dhcp ปล่อยให้ client ออกเน็ตได้นั้น

ตามเมนูนี้ได้เลย

* (ตามรูปอาจจะเป็นคนละรุ่นคนละเวอร์ชั่นกับ บางตัวในปัจจุบัน แต่หลักการเดียวกันหมดครับ (เลือกโหมด router, pppoe ใส่ user,pass กำหนด ip ฯลฯ)

รูปภาพ

ขอบคุณครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)