รบกวนหน่อยครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

รบกวนหน่อยครับ

โพสต์โดย aek เมื่อ พฤหัสฯ. 02 เม.ย. 2015 9:33 pm

ตอนนี่ผมต่ออุปกรณ์แบบนี่ครับ

nsm2 (ตัวที่1 รับ wifi true) เข้า lan RB2011UiAS-IN ออก lan เข้า nsm2 (ตัวที่2 ปล่อย wifi )

สามารถใช้งานได้แล้ว แต่ถ้าผมต้องการทำเป็น hotspot ต้องตั้งค่ายังไงครับ ผมลองทำตามข้อมูลใน viewtopic.php?f=53&t=14274 ดูแล้วแต่ยังทำไม่ได้เลยครับ

ยังไงรบกวนช่วยบอกวิธีเซตอุปกรณ์ให้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ
aek

Re: รบกวนหน่อยครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ ศุกร์ 03 เม.ย. 2015 11:23 am

aek เขียน:ตอนนี่ผมต่ออุปกรณ์แบบนี่ครับ

nsm2 (ตัวที่1 รับ wifi true) เข้า lan RB2011UiAS-IN ออก lan เข้า nsm2 (ตัวที่2 ปล่อย wifi )

สามารถใช้งานได้แล้ว แต่ถ้าผมต้องการทำเป็น hotspot ต้องตั้งค่ายังไงครับ ผมลองทำตามข้อมูลใน http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=53&t=14274 ดูแล้วแต่ยังทำไม่ได้เลยครับ

ยังไงรบกวนช่วยบอกวิธีเซตอุปกรณ์ให้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

จะทำ hotspot จากต้นทางที่มาจาก True Wi-Fi เลยเหรอครับ ปกติทั่วไปเค้าจะรับมาแล้วปล่อยธรรมดา เพราะงัยก็จะติดที่ login ของ true

ตอนที่ทำครั้งแรกอาจจะได้ แต่พอผ่านไปซักระยะไม่กี่ ชม. ทาง True Wi-Fi จะมี session timeout ต้องมา login true ใหม่ ถึงจะเข้าเน็ตได้ (เมื่อก่อนจะประมาณ 3 ชม. แต่ปัจจุบันไม่แน่ใจ)

ถ้าถามว่าต้องการทำ hotspot ได้ไหม ทำได้ครับ

ทำที่ Rb2011uias-in ส่วน nsm2 ที่ต่อจาก rb2011 ให้เป็น บริดจ์โหมด ปล่อย Wireless อย่างเดียว ส่วน ip ให้ไปรับที่ rb2011 ซึ่งเป็นตัว hotspot ครับ

แต่เน็ตก็จะมีตัดเรื่อยๆ ตาม true wifi ที่เค้าตั้งเวลาไว้น่ะครับ ถ้าเลยเวลาถึงจะ login hotspot ถูกต้อง ก็เข้าเน็ตไม่ได้ เพราะต้นทางไม่จ่ายเน็ตมาให้ ต้องไปทำการ login หน้าเว็ปของ true wifi ก่อนถึงจะเข้าใหม่ได้
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

โพสต์โดย aek เมื่อ ศุกร์ 03 เม.ย. 2015 5:41 pm

คือผมอยู่ในช่วงเรียนรู้การ set ค่าต่างๆนะครับ ที่นี่ก็เลยอยากลองทำดู ให้เป็นหลายๆฟังชั่น
อนาคตว่าจะกลับไปทำ hotspot ที่บ้านเกิดนะครับ ขอบคุณมากครับที่ตอบคำถาม
เดียวจะลองทำดู ถ้าไม่ได้ยังไงจะรบกวนเรื่อยๆนะครับ :D
aek

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 06 เม.ย. 2015 8:38 am

aek เขียน:คือผมอยู่ในช่วงเรียนรู้การ set ค่าต่างๆนะครับ ที่นี่ก็เลยอยากลองทำดู ให้เป็นหลายๆฟังชั่น
อนาคตว่าจะกลับไปทำ hotspot ที่บ้านเกิดนะครับ ขอบคุณมากครับที่ตอบคำถาม
เดียวจะลองทำดู ถ้าไม่ได้ยังไงจะรบกวนเรื่อยๆนะครับ :D

ทางร้านยินดีช่วยครับ มีข้อสงสัยสอบถามเข้ามาได้ครับ
ผู้อ่านท่านอื่นๆเข้ามาอ่านก็จะได้แนวทาง และความรู้เพิ่มเติมด้วย

ศึกษาการเซตตั้งค่า Mikrotik เพิ่มเติมได้ที่กระทู้นี้
วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik

ขอบคุณครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)