ปัญหา True WiFi ไม่ redirect ไปหน้า login หลัง timeout

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ปัญหา True WiFi ไม่ redirect ไปหน้า login หลัง timeout

โพสต์โดย anunn เมื่อ พุธ 17 ธ.ค. 2014 4:40 pm

ผมใช้ ubiquiti nanostation m2 เพื่อดึงสัญญาณ true wifi มาใช้ในบ้านซึ่งสามารถใช้งานได้ปกติ แต่พอ session timeout แล้วพอจะเข้าเว็ประบบไม่ redirect ไหหน้า true login ต้อง restart ubuquiti ถึงจะกลับมา redirect ไปหน้า login ได้ มีใครเคยเจอปัญหานี้มั้ยครับ?
anunn

Re: ปัญหา True WiFi ไม่ redirect ไปหน้า login หลัง timeout

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พฤหัสฯ. 18 ธ.ค. 2014 1:20 pm

anunn เขียน:ผมใช้ ubiquiti nanostation m2 เพื่อดึงสัญญาณ true wifi มาใช้ในบ้านซึ่งสามารถใช้งานได้ปกติ แต่พอ session timeout แล้วพอจะเข้าเว็ประบบไม่ redirect ไหหน้า true login ต้อง restart ubuquiti ถึงจะกลับมา redirect ไปหน้า login ได้ มีใครเคยเจอปัญหานี้มั้ยครับ?

ทางทรู กำหนดเวลา ที่เรา connect กับทรูไว้ พอครบก็จะ session timeout แต่ ip ที่เราได้ ยังคงเป็น ip เดิม
จึงต้อง restart อุปกรณ์ใหม่ เพื่อให้ได้ ip ใหม่แล้วเริ่ม login ใช้งานใหม่อีกรอบ

แนะนำเพิ่มเติม อันนี้ยังไม่เคยลองน่ะครับ ในเมนู advance จะมีฟังก์ชั่น wathdog (หลักการทำงานคราวๆ ก็จะ ping ไปหาไอพีปลายทาง ถ้า ping ไปหาแล้วไม่เจอก็จะสั่งรีบูทตัวเอง)
เราก็อาจจะลอง ping ไปหา ip ที่ออกเน็ตได้แล้วซักตัว แล้วลองดูว่าถ้า ทรูตัดแล้ว watchdog จะสั่งรีบูทให้เองอัตโนมัติไหม

ได้ผลอย่างไร แนะนำได้น่ะครับ เผื่อจะได้เป็นประโยชน์กับเพื่อนๆคนอื่นๆด้วย

ขอบคุณครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)