แนะนำอุปกรณ์ UBiQUiTi หน่อยครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

แนะนำอุปกรณ์ UBiQUiTi หน่อยครับ

โพสต์โดย garlun เมื่อ จันทร์ 12 พ.ค. 2014 3:44 pm

Untitled.png (16.41 KiB) เปิดดู 4811 ครั้ง

ในภาพ ตึกสีเทา มีทั้งหมด 4 ชั้น ทำ hotspot เอาไว้แล้ว
ผมอยากได้ อุปกรณ์ ส่งสัญญาณจาก ตึกสีเทา ไปตึกสีเขียว ทั้ง 3 ตึกครับ อยากจะตึกตั้งเอาไว้บนชั้น 4 สีแดง
ไม่ทราบว่า มีอุปกรณ์ตัวไหนแนะนำ บ้างครับ หรือมีวิธีการไหนบ้างครับ
garlun

Re: แนะนำอุปกรณ์ UBiQUiTi หน่อยครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 12 พ.ค. 2014 4:47 pm

garlun เขียน:

ในภาพ ตึกสีเทา มีทั้งหมด 4 ชั้น ทำ hotspot เอาไว้แล้ว
ผมอยากได้ อุปกรณ์ ส่งสัญญาณจาก ตึกสีเทา ไปตึกสีเขียว ทั้ง 3 ตึกครับ อยากจะตึกตั้งเอาไว้บนชั้น 4 สีแดง
ไม่ทราบว่า มีอุปกรณ์ตัวไหนแนะนำ บ้างครับ หรือมีวิธีการไหนบ้างครับ

Main ระหว่างอาคารด้วยกัน แนะนำให้ LocoM5

ซึ่งหลังจากเชื่อมต่อแต่ละอาคารได้แล้ว บริดจ์ต่อลง LAN ภายในอาคาร แล้วก็ใช้เป็น PicoM2Hp ปล่อยกระจายแต่ละชั้นได้เลยครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: แนะนำอุปกรณ์ UBiQUiTi หน่อยครับ

โพสต์โดย garlun เมื่อ จันทร์ 12 พ.ค. 2014 5:11 pm

คือแต่ละตึก เป็นหอพัก คนละเจ้าของครับ เอาอุปกรณ์ไปติดตั้งไม่ได้ครับ
จุดประสงค์อยากส่งสัญญาณเข้าไปเลย อยากขายบัตร wifi ให้ มือถือ โน๊คบุค เล่น พอไหวมั้ยครับ
อาจจะไม่ได้รับสัญญาณทั้งตึก แต่ก็เอาเฉพาะส่วนที่ได้ครับ
อยากทราบว่ามีอุปกรณ์ตัวไหนที่แนะนำบ้างครับ เห็นว่ามีตัวกระจาย 360 องศา มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ
garlun

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พุธ 14 พ.ค. 2014 9:05 am

jadeson เขียน:
garlun เขียน:

Main ระหว่างอาคารด้วยกัน แนะนำให้ LocoM5

ซึ่งหลังจากเชื่อมต่อแต่ละอาคารได้แล้ว บริดจ์ต่อลง LAN ภายในอาคาร แล้วก็ใช้เป็น PicoM2Hp ปล่อยกระจายแต่ละชั้นได้เลยครับ

ปกติ ถ้าคุณปล่อยจากภายในตัวอาคารไม่ได้ ต้องปล่อยจากอาคารอื่นข้างนอก สัญญาณที่จะเข้าไปหาผู้ใช้ก็เหลือน้อยอยู่แล้ว ถ้าคุณยังจะใช้ ที่เป็น 360องศาอีก ความแรงของสัญญาณที่จะไปถึงผู้ใช้คงไม่เหลือ

ในกรณีที่ติดตั้งปล่อยภายในอาคารไม่ได้จริงๆนั้น แนะนำใช้พวกเน้นทิศทาง จะดีกว่าครับ ถ้าต้องการให้รัศมีเยอะก็ค่อยเพิ่มตัวส่ง เอาจะดีกว่า

Locom2 และ nsm2 กวาด 60-80 องศา ถ้าคุณใช้ 3 ตัว คุณก็ได้ 240 องศาเป็นต้น
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

jadeson

โพสต์โดย garlun เมื่อ อังคาร 15 ก.ค. 2014 10:22 pm

ถ้าผมจะใช้ rocket m2 ยิงสัญญาณ จะใช้ เสาสัญญาณ กระจายแบบไหนดีครับ เห็นมันมีหลายแบบ ไม่รู้ว่าควรจะใช้ตัวไหนครับ
หรือมีหลักในการใช้ยังไงครับ
garlun

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พุธ 16 ก.ค. 2014 8:42 am

garlun เขียน:ถ้าผมจะใช้ rocket m2 ยิงสัญญาณ จะใช้ เสาสัญญาณ กระจายแบบไหนดีครับ เห็นมันมีหลายแบบ ไม่รู้ว่าควรจะใช้ตัวไหนครับ
หรือมีหลักในการใช้ยังไงครับ

ขึ้นอยู่กับการใช้งานว่าเน้นทิศทาง หรือว่ารอบทิศทาง
- รอบทิศทาง 7 กม. รอบทิศทาง
UBiQUiTi AMO-2G13 - AirMax Omni 2.4GHz Carrier Class Omni 2x2 MIMO Antennas
ตัวอย่างเซต OWK-0044

- เน้นทิศทาง 6-8 กม. กวาด 120 องศา (จะได้ความเข็มสัญญาณที่ดีกว่า รอบทิศทาง)
UBiQUiTi AirMax 2.4GHz Sector (2G15-120)
ตัวอย่างเซต OWK-0031

jadeson

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)