สอบถามหน่อยครับ WiFi USB-ASUS มองไม่เห็นตัว Rocket M5 ครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

สอบถามหน่อยครับ WiFi USB-ASUS มองไม่เห็นตัว Rocket M5 ครับ

โพสต์โดย harushogun เมื่อ พุธ 30 เม.ย. 2014 3:54 pm

ขอสอบถามหน่อยครับ....

ผมมีตัว UBiQUiTi Rocket M5 เลยซื้อตัวรับสัญญาณ ASUS USB-N53 Dual-Band Wireless-N600 Adapter มาเพื่อใช้รับสัญญาณ 5 GHz จากตัว Rocket M5

แต่ปรากฏว่ามันไม่เจอสัญญาณของ Rocket M5 เลยน่ะครับ ไม่รู้จะต้องเซตตรงไหน (เซต Rocket M5 ตามที่แนะนำในนี้แล้วครับ)

แต่ที่แปลกก็คือใช้มือถือ Samsung S4 มันดันเจอและต่อสัญญาณ Rocket M5 ได้ซะงั้น แต่เจ้าตัว USB WiFi-ASUS ดันไม่เจอ

และที่แปลกอีกข้อหนี่งก็คือ ส่งเจ้า USB WiFi-ASUS ตัวนี้ไปลองอีกสาขานึง (ซึ่งเค้าใช้เร้าเตอร์ยี่ห้อ ASUS) เจ้า USB ตัวนี้มันดันต่อได้ซะอีก...เลยงงเข้าไปใหญ่

ใครพอจะทราบและช่วยแนะนำได้...ช่วยบอกหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากครับ
harushogun

Re: สอบถามหน่อยครับ WiFi USB-ASUS มองไม่เห็นตัว Rocket M5 ครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ ศุกร์ 02 พ.ค. 2014 11:45 am

harushogun เขียน:ขอสอบถามหน่อยครับ....

ผมมีตัว UBiQUiTi Rocket M5 เลยซื้อตัวรับสัญญาณ ASUS USB-N53 Dual-Band Wireless-N600 Adapter มาเพื่อใช้รับสัญญาณ 5 GHz จากตัว Rocket M5

แต่ปรากฏว่ามันไม่เจอสัญญาณของ Rocket M5 เลยน่ะครับ ไม่รู้จะต้องเซตตรงไหน (เซต Rocket M5 ตามที่แนะนำในนี้แล้วครับ)

แต่ที่แปลกก็คือใช้มือถือ Samsung S4 มันดันเจอและต่อสัญญาณ Rocket M5 ได้ซะงั้น แต่เจ้าตัว USB WiFi-ASUS ดันไม่เจอ

และที่แปลกอีกข้อหนี่งก็คือ ส่งเจ้า USB WiFi-ASUS ตัวนี้ไปลองอีกสาขานึง (ซึ่งเค้าใช้เร้าเตอร์ยี่ห้อ ASUS) เจ้า USB ตัวนี้มันดันต่อได้ซะอีก...เลยงงเข้าไปใหญ่

ใครพอจะทราบและช่วยแนะนำได้...ช่วยบอกหน่อยนะครับ

RocketM5 ใช้งานรวมกับเสาอะไรอยู่ครับ ปิด Airmax แล้วหรือยังตอนทดสอบ

ปกติ ถ้าปิด Airmax ออกแล้ว ถ้าตัวรับ 5Ghz ถ้าอยู่ในระยะ ก็จะสามารถรับได้เลยนะครับ

อาจจะลองหาโปรแกรม Wi-Fi analysis มาเช็คความถี่ ทดสอบดูว่า Asus ปล่อยความถี่ที่เท่าไร แล้วถ้าปรับ RocketM5 เป็นความถี่เดียวกัน เจ้า USB-N53 จะรับสัญญาณได้ไหม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: สอบถามหน่อยครับ WiFi USB-ASUS มองไม่เห็นตัว Rocket M5 ครับ

โพสต์โดย harushogun เมื่อ ศุกร์ 02 พ.ค. 2014 3:52 pm

jadeson เขียน:
harushogun เขียน:ขอสอบถามหน่อยครับ....

RocketM5 ใช้งานรวมกับเสาอะไรอยู่ครับ ปิด Airmax แล้วหรือยังตอนทดสอบ

ปกติ ถ้าปิด Airmax ออกแล้ว ถ้าตัวรับ 5Ghz ถ้าอยู่ในระยะ ก็จะสามารถรับได้เลยนะครับ

อาจจะลองหาโปรแกรม Wi-Fi analysis มาเช็คความถี่ ทดสอบดูว่า Asus ปล่อยความถี่ที่เท่าไร แล้วถ้าปรับ RocketM5 เป็นความถี่เดียวกัน เจ้า USB-N53 จะรับสัญญาณได้ไหม

ใช้เสาตัวนี้ครับ http://www.sys2u.com/Product.php?Produc ... -IN-95-TNC

ปิด Airmax แล้วครับ

เดี๋ยวจะลองหาโปรแกรมที่ว่ามาลองเช็คดูและทำตามคำแนะนำครับ

ขอบคุณครับ
harushogun

โพสต์โดย harushogun เมื่อ ศุกร์ 02 พ.ค. 2014 3:59 pm

อ้อ...พอดีนึกได้ คือจะถามว่าผมใช้เสาผิดมั๊ยครับ

คือที่ทำงานเค้าซื้อตัว Rocket M2 และ Rocket M5 มาพร้อมกัน เค้าเลยจัดซื้อเสาแบบที่ว่ามาพร้อมกันเลย...
harushogun

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 05 พ.ค. 2014 8:48 am

harushogun เขียน:อ้อ...พอดีนึกได้ คือจะถามว่าผมใช้เสาผิดมั๊ยครับ

คือที่ทำงานเค้าซื้อตัว Rocket M2 และ Rocket M5 มาพร้อมกัน เค้าเลยจัดซื้อเสาแบบที่ว่ามาพร้อมกันเลย...

ไม่ทราบว่าไปซื้อมาจากร้านไหนเหรอครับ เค้าควรแนะนำให้เราด้วยน่ะครับ เพราะถ้าใช้แบบนี้ ใช้เสาผิดประเภทครับ
เสาที่คุณใช้ ANT-IN-95-TNC - 2.4GHz 9.5dBi Indoor Antenna, RP-TNC Connector - Omni Directional

เป็นเสา Indoor ความถี่ 2.4Ghz ไม่สามารถนำไปใช้ต่อ RocketM5 ซึ่งปล่อยความถี่ 5Ghz ครับ เป็นคนละย่านความถี่เลย

ส่วนมาก RocketM2 และ RocketM5 จะใช้ในงาน outdoor ครับ จะใช้ร่วมกับเสา outdoor ที่เป็น Sector , RocketDish มากกว่า
SYS2U OWK-0022
SYS2U OWK-0032
SYS2U OWK-0043

ถ้า indoor แนะนำเป็นตัว PicoM2Hp จะส่งสัญญาณได้ดีกว่าด้วยซ้ำ เป็นกึ่ง indoor/outdoor กระจายรอบทิศทาง
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)