ทำ WDS ระหว่าง Rocket M2 กับ EnGenuis ENH202 ได้หรือไม่ครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ทำ WDS ระหว่าง Rocket M2 กับ EnGenuis ENH202 ได้หรือไม่ครับ

โพสต์โดย harushogun เมื่อ เสาร์ 15 มี.ค. 2014 12:00 pm

สอบถามหน่อยครับ...

มีอุปกรณ์ Rocket M2 กับ EnGenuis ENH202 จะทำ Mode WDS กันได้หรือไม่ครับ
(ขอวิธีทำด้วยนะครับ)

ขอบคุณครับ
harushogun

Re: ทำ WDS ระหว่าง Rocket M2 กับ EnGenuis ENH202 ได้หรือไม่ครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 17 มี.ค. 2014 8:22 am

harushogun เขียน:สอบถามหน่อยครับ...

มีอุปกรณ์ Rocket M2 กับ EnGenuis ENH202 จะทำ Mode WDS กันได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าต่างยี่ห้อกัน ยังไม่เคยทดลองครับ

แต่น่าจะทำได้ ภายในหลักการ เดียวกันเลย ใช้ mac address มาไขว้กัน และใส่ค่า parameter ต่างๆให้ตรงกัน คงต้องลองทดสอบดู

ถ้าได้ผลยังงัยแจ้งให้ทราบด้วยน่ะครับ

ตัวอย่าง wds ของ UBNT
> 16.2 ตั้งค่าอุปกรณ์ UBiQUiTi NanoStation M2 โหมด AP-WDS

ตัวอย่าง wds ของ Engenuis
> 7.2 วิธีการติดตั้ง EnGenius ENH-200 โหมด WDS+AP
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: ทำ WDS ระหว่าง Rocket M2 กับ EnGenuis ENH202 ได้หรือไม่ครับ

โพสต์โดย harushogun เมื่อ พฤหัสฯ. 20 มี.ค. 2014 11:33 am

jadeson เขียน:
harushogun เขียน:สอบถามหน่อยครับ...

ขอบคุณครับ

ถ้าต่างยี่ห้อกัน ยังไม่เคยทดลองครับ

แต่น่าจะทำได้ ภายในหลักการ เดียวกันเลย ใช้ mac address มาไขว้กัน และใส่ค่า parameter ต่างๆให้ตรงกัน คงต้องลองทดสอบดู

ถ้าได้ผลยังงัยแจ้งให้ทราบด้วยน่ะครับ

ตัวอย่าง wds ของ UBNT
> 16.2 ตั้งค่าอุปกรณ์ UBiQUiTi NanoStation M2 โหมด AP-WDS

ตัวอย่าง wds ของ Engenuis
> 7.2 วิธีการติดตั้ง EnGenius ENH-200 โหมด WDS+AP

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ...

ลองใส่ค่าต่างๆ ทั้งสองตัว (เซตแบบ WDS ทั้งคู่) แต่ยังไม่ใส่ security...ปรากฏว่าเชื่อมต่อกันได้ครับ...

แต่เมื่อใส่ security แบบ WEP แล้ว ปรากฏว่าตัว ENH202 เข้าหน้า setup ไม่ได้เลยครับ

จะแก้ไขยังงัยดีครับ...ขอบคุณครับ
harushogun

โพสต์โดย harushogun เมื่อ พฤหัสฯ. 20 มี.ค. 2014 11:34 am

หน้า setup
แนบไฟล์
ตั้งค่า WEP ทั้งสองตัว
WDS-security.jpg (134.02 KiB) เปิดดู 5956 ครั้ง
harushogun

โพสต์โดย jadeson เมื่อ ศุกร์ 21 มี.ค. 2014 9:26 am

harushogun เขียน:หน้า setup

แสดงว่า UBNT และ ENGenius สามารถทำ WDS กันได้ (แบบไม่ใส่ Security)

- ลองปล็ดพาสออกก่อน แล้วซ้อน SSID ทั้ง 2 ฝั่ง ให้ WDS คุยกันผ่าน MAC อย่างเดียวเช็คว่าได้ไหม

- ลองใส่ WEB ดูอีกรอบ ถ้าใส่ตรงกันทั้ง 2 ฝั่งแล้ว
แต่ก็ยังไม่ได้อีก คงจะติดที่ การเข้ารหัสของโรงงานผู้ผลิตอาจจะไม่แม็พกัน ส่งผลให้ WDS ไม่ได้ครับ

คงต้องหาที่เป็นยี่ห้อเดียวกันจะดีที่สุดครับ WDS กันได้ชัวส์ไม่มีปัญหา หรือไม่งั้นก็คงต้องไม่ใส่ Security แล้วให้ไปคุมที่ Gateway แทนให้ใส่ user,password บน hotspot แทนเป็นต้น
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

โพสต์โดย harushogun เมื่อ จันทร์ 31 มี.ค. 2014 10:55 am

jadeson เขียน:
harushogun เขียน:หน้า setup

แสดงว่า UBNT และ ENGenius สามารถทำ WDS กันได้ (แบบไม่ใส่ Security)

- ลองปล็ดพาสออกก่อน แล้วซ้อน SSID ทั้ง 2 ฝั่ง ให้ WDS คุยกันผ่าน MAC อย่างเดียวเช็คว่าได้ไหม

- ลองใส่ WEB ดูอีกรอบ ถ้าใส่ตรงกันทั้ง 2 ฝั่งแล้ว
แต่ก็ยังไม่ได้อีก คงจะติดที่ การเข้ารหัสของโรงงานผู้ผลิตอาจจะไม่แม็พกัน ส่งผลให้ WDS ไม่ได้ครับ

คงต้องหาที่เป็นยี่ห้อเดียวกันจะดีที่สุดครับ WDS กันได้ชัวส์ไม่มีปัญหา หรือไม่งั้นก็คงต้องไม่ใส่ Security แล้วให้ไปคุมที่ Gateway แทนให้ใส่ user,password บน hotspot แทนเป็นต้น

ขอบคุณมากครับ...สงสัยคงต้องหายี่ห้อเดียวกันแล้วครับ...
harushogun

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)