nano m5 คือผมอยากเปลี่ยน port ของ M5เป็น portอื่นครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

nano m5 คือผมอยากเปลี่ยน port ของ M5เป็น portอื่นครับ

โพสต์โดย thawatchai30 เมื่อ จันทร์ 03 ก.พ. 2014 7:01 pm

สอบถามเรื่องการตั้งค่า nano m5 คือผมอยากเปลี่ยน port ของ M5เป็นportอื่นๆได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ
thawatchai30

Re: nano m5 คือผมอยากเปลี่ยน port ของ M5เป็น portอื่นครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ อังคาร 04 ก.พ. 2014 8:48 am

thawatchai30 เขียน:สอบถามเรื่องการตั้งค่า nano m5 คือผมอยากเปลี่ยน port ของ M5เป็นportอื่นๆได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ

หมายถึง port ที่จะ fw เข้าไปหาตัวอุปกรณ์นี้หรือป่าวครับ

อยู่ในเมนู config แท็ป Service ครับ ลองหาๆดูได้

แต่ถ้าเป็น port ในการเชื่อมต่อ NSM5 จะมีอยู่ 2 port ครับ เป็น
1. Port Lan Main (รองรับ POE)
2. Port Lan Secondary (สำหรับเชื่อมต่อ LAN ปกติ อาจจะต่อเข้า PC หรือ กล้อง IP โดยตรงได้เลย)
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: nano m5 คือผมอยากเปลี่ยน port ของ M5เป็น portอื่นครับ

โพสต์โดย thawatchai30 เมื่อ อังคาร 04 ก.พ. 2014 1:53 pm

ใช่ครับ port 80 ที่ปกติเราจะใช้ในการ config ตัวM5 แต่ผมต้องการ forward port 80 ไปใช้กับอุปกรณืที่อยู่หลัง M5ครับ แล้ว แล้วเปลี่ยนหน้า config ของM5เป็น :8xxxแทนครับ
ผมลองดูแล้วครับในหน้า service ไม่สามารถแก้ไขได้ครับโทษทีครับผมไม่ได้แจ้งไปในตอนแรกว่าเป็น winet ของ TOT ครับ
แนบไฟล์
Untitled.jpg (119.03 KiB) เปิดดู 3735 ครั้ง
thawatchai30

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พุธ 05 ก.พ. 2014 8:16 am

thawatchai30 เขียน:ใช่ครับ port 80 ที่ปกติเราจะใช้ในการ config ตัวM5 แต่ผมต้องการ forward port 80 ไปใช้กับอุปกรณืที่อยู่หลัง M5ครับ แล้ว แล้วเปลี่ยนหน้า config ของM5เป็น :8xxxแทนครับ
ผมลองดูแล้วครับในหน้า service ไม่สามารถแก้ไขได้ครับโทษทีครับผมไม่ได้แจ้งไปในตอนแรกว่าเป็น winet ของ TOT ครับ

เป็น Firmware เฉพาะของทาง TOT แยกต่างหาก บางฟังก์ชั่นจะถูกปิดไว้ไม่ให้ปรับแต่ง แบบนี้ยากครับ
ถ้าต้องการเปลี่ยนพอร์ตจริงๆ จำเป็นต้องใช้งาน คงต้องอัพ FW ของ ubnt โดยเฉพาะ แต่แนะนำให้ตรวจสอบรุ่นให้ถูกต้องกับ FW ที่จะอัพด้วย
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)