ใครมีอาการแบบนี้กับ Rocket M2 มั่งครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ใครมีอาการแบบนี้กับ Rocket M2 มั่งครับ

โพสต์โดย harushogun เมื่อ จันทร์ 27 ม.ค. 2014 4:02 pm

ขอรบกวนสอบถามหน่อยครับ

ใช้ Rocket M2 ตั้งโหมด AP (ตั้งค่าอื่นตามในบอร์ดแนะนำครับ) แต่ 2-3 วันมานี้เกิดอาการสมาร์ทโฟนรีสตาร์ตเองตลอดเวลา เป็นเฉพาะสมาร์ทโฟนรุ่นใหม่ๆนะครับ เช่น Samsung S4, Samsung Note2 อาการก็คือสมาร์ทโฟนเหล่านั้นถ้าเปิดใช้งาน Wifi เมื่อไหร่ จะรีสตาร์ตตัวเองไม่หยุดเลยครับ(ไม่ใช่รีสตาร์ตนานๆครั้งนะครับ แต่นี่รีสตาร์ตตัวเองตลอดเลย) แต่กับสมาร์ทโฟนรุ่นก่อน ๆ เช่น Samsung Galaxy mini หรือ Galaxy Tab 2 7.0 ไม่เป็นนะครับ รวมทั้งโน๊ตบุ๊คก็ไม่เป็น ใครพอทราบมั๊ยครับว่าเกิดจากอะไร...งง มาก เพราะเครื่องเจ้านายด้วยที่รีสตาร์ตเอง

ขอบคุณมากครับ
harushogun

Re: ใครมีอาการแบบนี้กับ Rocket M2 มั่งครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 27 ม.ค. 2014 8:26 pm

harushogun เขียน:ขอรบกวนสอบถามหน่อยครับ

ใช้ Rocket M2 ตั้งโหมด AP (ตั้งค่าอื่นตามในบอร์ดแนะนำครับ) แต่ 2-3 วันมานี้เกิดอาการสมาร์ทโฟนรีสตาร์ตเองตลอดเวลา เป็นเฉพาะสมาร์ทโฟนรุ่นใหม่ๆนะครับ เช่น Samsung S4, Samsung Note2 อาการก็คือสมาร์ทโฟนเหล่านั้นถ้าเปิดใช้งาน Wifi เมื่อไหร่ จะรีสตาร์ตตัวเองไม่หยุดเลยครับ(ไม่ใช่รีสตาร์ตนานๆครั้งนะครับ แต่นี่รีสตาร์ตตัวเองตลอดเลย) แต่กับสมาร์ทโฟนรุ่นก่อน ๆ เช่น Samsung Galaxy mini หรือ Galaxy Tab 2 7.0 ไม่เป็นนะครับ รวมทั้งโน๊ตบุ๊คก็ไม่เป็น ใครพอทราบมั๊ยครับว่าเกิดจากอะไร...งง มาก เพราะเครื่องเจ้านายด้วยที่รีสตาร์ตเอง

ขอบคุณมากครับ

Rocket M2 เชื่อมต่อแบบไหนอยู่ และใช้เสาอะไร
ถ้ามีหน้าคอนฟิกอุปกรณ์แนบมาให้ด้วยก็ดีน่ะครับ จะได้มีข้อมูล

1. Wireless ปรับเป็น 20 MHz, ช่องความถี่เลือกเอา1-11 อะไรก็ได้ไม่ต้องเอา auto, เลือกประเทศเป็น united state, ปิด air max, พาสยังไม่ต้องใส่ลองเกาะแค่นี้ดูก่อนว่าเป็นงัยบ้าง
2. ลองนำเครื่องต่างๆเหล่านี้ไปเกาะ AP ธรรมดาทั่วไปดู เช็คว่าเป็นอาการแบบเดียวกันนี้ไหม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: ใครมีอาการแบบนี้กับ Rocket M2 มั่งครับ

โพสต์โดย harushogun เมื่อ อังคาร 28 ม.ค. 2014 11:15 am

หน้าคอนฟิกครับ...
แนบไฟล์
3.jpg (76.27 KiB) เปิดดู 5809 ครั้ง
2.jpg (99.74 KiB) เปิดดู 5810 ครั้ง
1.jpg (110.04 KiB) เปิดดู 5808 ครั้ง
harushogun

โพสต์โดย harushogun เมื่อ อังคาร 28 ม.ค. 2014 11:16 am

ต่อ
แนบไฟล์
5.jpg (118.6 KiB) เปิดดู 5806 ครั้ง
4.jpg (82.61 KiB) เปิดดู 5820 ครั้ง
harushogun

โพสต์โดย harushogun เมื่อ อังคาร 28 ม.ค. 2014 4:29 pm

เพิ่มเติมนะครับ...

ก่อนหน้านี้ก็ใช้งานกันปกติ ไม่มีอาการอะไรเลย...เพิ่งมาเริ่มมีอาการเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา...คือ สมาร์ทโฟนบางเครื่องจะรีสตาร์ตตัวเองตลอดเวลาเลยถ้าเชื่อต่อ wifi (ใช้ rocket M2 เป็น AP Mode) ประมาณว่าพอต่อ wifi ติดปุ๊บ ก็จะรีสตาร์ตปั๊บ...พอรีกลับมาก็จะรีสตาร์ตอีกเลย...จนเจ้าของเครื่องรำคาญก็จะปิดไม่ต่อ wifi เลย ซึ่งเครื่องก็จะไม่รีสตาร์ตอีก...เป็นแบบนี้หลายเครื่อง ซึ่งผมก็ลอง upload config ที่ทำ backup ไว้กลับมา....อาการที่ว่าก็ยังไม่หายอีก...เดี๋ยวเย็นนี้จะลองปิด server, router, switch ...แล้วลองดูว่าพรุ่งนี้จะเป็นอีกหรือเปล่า...(ตั้งแต่มีอาการยังไม่ได้ลองปิดดูเลย...เพราะที่ทำงานยังมีส่วนอื่นต้องใช้งานอยู่ ส่วนสมาร์ทโฟนก็ให้ต่อดาต้าใช้งานกันก่อน)

ขอบคุณครับ
harushogun

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พุธ 29 ม.ค. 2014 8:35 am

harushogun เขียน:เพิ่มเติมนะครับ...

ก่อนหน้านี้ก็ใช้งานกันปกติ ไม่มีอาการอะไรเลย...เพิ่งมาเริ่มมีอาการเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา...คือ สมาร์ทโฟนบางเครื่องจะรีสตาร์ตตัวเองตลอดเวลาเลยถ้าเชื่อต่อ wifi (ใช้ rocket M2 เป็น AP Mode) ประมาณว่าพอต่อ wifi ติดปุ๊บ ก็จะรีสตาร์ตปั๊บ...พอรีกลับมาก็จะรีสตาร์ตอีกเลย...จนเจ้าของเครื่องรำคาญก็จะปิดไม่ต่อ wifi เลย ซึ่งเครื่องก็จะไม่รีสตาร์ตอีก...เป็นแบบนี้หลายเครื่อง ซึ่งผมก็ลอง upload config ที่ทำ backup ไว้กลับมา....อาการที่ว่าก็ยังไม่หายอีก...เดี๋ยวเย็นนี้จะลองปิด server, router, switch ...แล้วลองดูว่าพรุ่งนี้จะเป็นอีกหรือเปล่า...(ตั้งแต่มีอาการยังไม่ได้ลองปิดดูเลย...เพราะที่ทำงานยังมีส่วนอื่นต้องใช้งานอยู่ ส่วนสมาร์ทโฟนก็ให้ต่อดาต้าใช้งานกันก่อน)

ขอบคุณครับ

- ภายในระบบNetwork เงื่อนไขเดียวกัน มีตัว Access Point ตัวอื่นอีกหรือป่าวครับ ลองให้ สมาร์ทโฟนเปลี่ยนมาเชื่อมต่อ AP ตัวนี้แทน เช็คว่ามีอาการเดียวกันไหม
ถ้ามีอาการ คงต้องเช็คที่ระบบ network และ สมาร์ทโฟน
ถ้าไม่มีอาการซักเครื่องเลย ให้ลองรีเซต RocketM2 เซตค่าใหม่ดู
* ถ้าเป็นสินค้าจากทางร้าน เมล์มาแจ้ง s/n ได้ครับ เดี้ยวทางร้าน Remote เข้าไปตรวจสอบให้ ถ้าอุปกรณ์มีปัญหาจะได้ให้ส่งเคลมเลย
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)