Nanobridge M5 25dbi POINT-TO-POINT

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Nanobridge M5 25dbi POINT-TO-POINT

โพสต์โดย shogun7024 เมื่อ เสาร์ 11 ม.ค. 2014 8:27 pm

สวัสดีครับ เพิ่งสมัครเป็นสมาชิก น้องใหม่ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ..
มีเรื่องให้พี่ๆช่วยหน่อยครับ พอดีผมจะทำ ไวไฟปล่อยในหมู่บ้านขาย ปัญหาคือเน็ตที่หมู่บ้านไม่มี บ้านผมห่างจากตัวอำเภอ 4-5 ก.ม. วัดทางอากาศ พอดีจะลงเน็ตที่บ้านเพื่อนในตัวอำเภอ แล้วยิงสัญญาณเน็ตมาที่บ้าน สิ่งที่ผมมีตอนนี้
1. Nanobridge M5 25dbi 2 ตัว
2. NanoStation M2 4 ตัว
3. pc server 1 ตัว
4. switch 8 พอร์ต 1 ตัว
5. router ของค่ายเน็ต
สิ่งที่ผมมองภาพไว้คือ ต่อ router+Nanobridge M5 25dbi ตัวที่1(บ้านเพื่อน) ยิงสัญญาณ -----> Nanobridge M5 25dbi มายังตัวที่2 (บ้านผม)
** ปัญหาคือผมจะต้องต่อ Nanobridge M5 25dbi ตัวที่สองลงมาแล้วต่อที่ switch แล้วจึงเสียบ pc server หรือต่อเข้า pc server แล้วจึงออกไปหา switch---> NanoStation M2 4 ตัว ปล่อยไวไฟ
ง่ายคือผมไม่รู้วิธีการตั้งค่าครับ ตั้งแต่ ต้นทางถึงปลายทาง ยัง งงๆ ครับ รบกวนพี่ๆด้วยครับ.
shogun7024

Re: Nanobridge M5 25dbi POINT-TO-POINT

โพสต์โดย jadeson เมื่อ อาทิตย์ 12 ม.ค. 2014 9:44 am

shogun7024 เขียน:สวัสดีครับ เพิ่งสมัครเป็นสมาชิก น้องใหม่ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ..
มีเรื่องให้พี่ๆช่วยหน่อยครับ พอดีผมจะทำ ไวไฟปล่อยในหมู่บ้านขาย ปัญหาคือเน็ตที่หมู่บ้านไม่มี บ้านผมห่างจากตัวอำเภอ 4-5 ก.ม. วัดทางอากาศ พอดีจะลงเน็ตที่บ้านเพื่อนในตัวอำเภอ แล้วยิงสัญญาณเน็ตมาที่บ้าน สิ่งที่ผมมีตอนนี้
1. Nanobridge M5 25dbi 2 ตัว
2. NanoStation M2 4 ตัว
3. pc server 1 ตัว
4. switch 8 พอร์ต 1 ตัว
5. router ของค่ายเน็ต
สิ่งที่ผมมองภาพไว้คือ ต่อ router+Nanobridge M5 25dbi ตัวที่1(บ้านเพื่อน) ยิงสัญญาณ -----> Nanobridge M5 25dbi มายังตัวที่2 (บ้านผม)
** ปัญหาคือผมจะต้องต่อ Nanobridge M5 25dbi ตัวที่สองลงมาแล้วต่อที่ switch แล้วจึงเสียบ pc server หรือต่อเข้า pc server แล้วจึงออกไปหา switch---> NanoStation M2 4 ตัว ปล่อยไวไฟ
ง่ายคือผมไม่รู้วิธีการตั้งค่าครับ ตั้งแต่ ต้นทางถึงปลายทาง ยัง งงๆ ครับ รบกวนพี่ๆด้วยครับ.

Nanobridge M5 เซตโหมด AP-WDS กัน บริดจ์ลง lan เข้า Switch แล้วต่อเข้า NSM2 ทั้ง4 ปล่อย Wireless

แต่ต้องอย่างลืมนะครับ nsm2 ส่งไกลได้ 4-6 กม. ก็จริง แต่จะให้มือถือโน็ตบุ็คมารับสัญญาณในระยะดังกล่าวโดยตรงไม่ได้นะครับ กำลังมือถือ โน็ตบุ็คไม่พอส่งกลับ ต้องมีตัวทวนสัญญาณ ปริเวณใกล้ๆ นั้นด้วย

กระทู้แนะนำ
TIP : ถาม-ตอบ การติดตั้งบริการไร้สายภายในหมู่บ้าน ?
16.2 ตั้งค่าอุปกรณ์ UBiQUiTi NanoStation M2 โหมด AP-WDS
10.1 การติดตั้งอุปกรณ์ UbiquiTi โหมด AP Router
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: Nanobridge M5 25dbi POINT-TO-POINT

โพสต์โดย shogun7024 เมื่อ อาทิตย์ 12 ม.ค. 2014 3:15 pm

:D :D :D ขอบคุณมากครับ ใช้เป็น AP-WDS น่ะครับ ส่วน nano m2 นั้นผมตั้งไว้กลางหมู่บ้านรัศมี 300-500 เมตร ครับน่าจะไม่มีปัญหา ถ้าไม่ถึงสงสัยต้องพึ่ง SYS2U.COM ครับ ซื้ออุปกรณ์รับสัญญาณเพิ่มต่อไป
ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่มีประโยชน์ นะครับ.
shogun7024

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)