ตำแหน่ง nano loco m2

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ตำแหน่ง nano loco m2

โพสต์โดย sofhat เมื่อ เสาร์ 02 พ.ย. 2013 12:33 am

ตัวที่ผมจะถามคือตัว nano loco m2 นะคับ จากลิ้งค์ http://sys2u.com/product.php?ProductID=20100414-000125

รูปภาพ

1. ตามรูปนะคับ คำถามคือ ถ้าผมจะติดตั้ง nano loco m2 ผมควรวางตำแหน่งไหน ตึกห่างกันประมาน 2-3 เมตร

ทางเลือก1. วางไว้บนดาดฟ้า หันองศาลงมุมก้มเข้าหาอีกตึก
ทางเลือก2. วางไว้ข้างตึก แล้วยิงไปอีกตึกตรงๆ

2. หากเชื่อมต่อ nano loco m2 แบบ point to point สมมติว่าช่องแลน nano loco m2 ตัวแรก เสียบสายแลนจาก port ของ microtik โดยตรง
แล้วทำ poin to point ไปยัง nano loco m2 ตัวที่สอง อยากทราบว่า ap ที่ต่อออกจาก nano loco m2 ตัวที่สอง เมื่อ user เชื่อมต่อ ยังจะรันเข้าหน้า log in ของ microtik ไหมคับ

3. nano loco m2 กระจายสัญญาณแนวนอนแนวดิ่งประมานกี่องศาคับ ถ้ายิงสัญญาณตามลักษณะในรูป จะได้ระยะหวังผลภายในอาคารประมาณกี่เมตรคับ

4. nano loco m2 มีโหมด repeater ไหมคับ

ปล.1 หากใช้ nano loco m2 ทำ point to point ประมาน 45 เมตรที่โล่ง สัญญาณจะดร็อปลงมาไหมคับ ความเร็วเน็ตจะดร็อปลงมากไหมคับ
ปล.2 nano loco m2 ใน mode ap รับได้ประมานกี่ user คับ
ปล.3 nano loco m2 กันฝน แดด เเละใช้ภายนอกอาคารได้ใช่ไหมคับ

ขอบคุนคับและขอโทษนะคับที่ถามยาวไปหน่อย ^^
sofhat

Re: ตำแหน่ง nano loco m2

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 04 พ.ย. 2013 9:33 am

sofhat เขียน:ตัวที่ผมจะถามคือตัว nano loco m2 นะคับ จากลิ้งค์ http://sys2u.com/product.php?ProductID=20100414-000125

รูปภาพ

1. ตามรูปนะคับ คำถามคือ ถ้าผมจะติดตั้ง nano loco m2 ผมควรวางตำแหน่งไหน ตึกห่างกันประมาน 2-3 เมตร
ทางเลือก1. วางไว้บนดาดฟ้า หันองศาลงมุมก้มเข้าหาอีกตึก
ทางเลือก2. วางไว้ข้างตึก แล้วยิงไปอีกตึกตรงๆ
- ต้องดูว่าต้องการกระจายไปให้ตัวรับ ตรงตำแหน่งไหนของตึก ถ้าเป็นภายในอาคาร ไม่แนะนำให้ยิงสาดจากข้างนอกแบบนี้ แนะนำให้ยิง point to point ระหว่างตึกกัน แล้วค่อยบริดจ์ลง LAN แล้วหา AP กระจายภายในตึกจะดีกว่าครับ
ต้องอย่างลืมว่า LocoM2 เป็น outdoor ยิงนอกอาคารระยะไกล ได้ 1.2 กม. แต่ถ้าใช้งานผิดประเภทนำมายิงสาดเข้าตึกแบบนี้ใช้ว่าจะได้สัญญาณดีขึ้น กลับจะแย่ลงครับ เพราะรูปแบบการส่งสัญญาณ ถ้าเจอสิ่งกีดขวางจะ loss เยอะกว่าพวก Indoor ครับ

2. หากเชื่อมต่อ nano loco m2 แบบ point to point สมมติว่าช่องแลน nano loco m2 ตัวแรก เสียบสายแลนจาก port ของ microtik โดยตรง
แล้วทำ poin to point ไปยัง nano loco m2 ตัวที่สอง อยากทราบว่า ap ที่ต่อออกจาก nano loco m2 ตัวที่สอง เมื่อ user เชื่อมต่อ ยังจะรันเข้าหน้า log in ของ microtik ไหมคับ
- LocoM2 เซตโหมด AP-WDS
Client ฝั่งปลายทาง ก็จะได้รับ DHCP ของต้นทางที่แจกออกไปครับ ถ้าต้นทางเป็น Mikrotik แจก DHCP ออกมา ปลายทางก็จะได้รับ DHCP และ login เข้าหน้า Mikrotik ของใครของมันเลยครับ

3. nano loco m2 กระจายสัญญาณแนวนอนแนวดิ่งประมานกี่องศาคับ ถ้ายิงสัญญาณตามลักษณะในรูป จะได้ระยะหวังผลภายในอาคารประมาณกี่เมตรคับ
- LocoM2 จะกวาดประมาณ 60-80 องศาครับ หันหน้าไปทางไหนก็ยิงทางนั้น ถ้าต้องการให้ดิ่งลงมาก็ต้องหันลงมาหน่อยครับ ปกติจะยิง outdoor ไม่มีสิ่งกีดขวางได้ 1.2 กม. แต่จะยิงกวาดไปในอาคารจะบอกไม่ได้หรอกครับว่าจะได้ที่ระยะเท่าไร เพราะเจอสิ่งกีดขวาง แนะนำตามข้อ 1 ครับ point to point ระหว่างอาคาร แล้วกระจายภายในอาคารเองจะดีกว่า

4. nano loco m2 มีโหมด repeater ไหมคับ
- สามารถรับและกระจายสัญญาณไปพร้อมๆกันได้ โหมด AP-WDS ซึ่งจะใช้ได้เฉพาะกับของ UBNT ด้วยกันเท่านั้นครับ แต่ก็อย่าลืมน่ะครับ locom2 เป็นเน้นทิศทาง จะยิงสัญญาณไปด้านหน้า ส่วนด้านข้างและหลังจะไม่ค่อยมีสัญญาณ

ปล.1 หากใช้ nano loco m2 ทำ point to point ประมาน 45 เมตรที่โล่ง สัญญาณจะดร็อปลงมาไหมคับ ความเร็วเน็ตจะดร็อปลงมากไหมคับ
- ความเร็ว LAN ที่เชื่อมระยะ 1.2 กม. ไม่มีสิ่งกีดขวาง ลง lan แล้วจะวิ่งประมาณ 60-90Mbps ครับ ส่วนความเร็วเน็ตถ้าไม่เกินนี้ก็วิ่งได้สบายครับ

ปล.2 nano loco m2 ใน mode ap รับได้ประมานกี่ user คับ
- รับได้ประมาณ 30 ครับ ขึ้นอยู่กับการใช้งานด้วยถ้า bandwidth ไม่เยอะ ก็จะรองรับได้เยอะขึ้น แต่ตัวรับก็ต้องมีกำลังจะส่งกลับด้วยน่ะครับ ถึงจะคุยกับ locom2 ในระยะไกลๆได้

ปล.3 nano loco m2 กันฝน แดด เเละใช้ภายนอกอาคารได้ใช่ไหมคับ
- LocoM2 เป็นอุปกรณ์ Outdoor ครับ ทนแดด ทนฝน ติดตั้งภายนอกได้เลยครับ

ขอบคุนคับและขอโทษนะคับที่ถามยาวไปหน่อย ^^
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

โพสต์โดย sofhat เมื่อ จันทร์ 04 พ.ย. 2013 12:04 pm

ขอถามนอกเรื่องหน่อยนะคับ

แรงส่งประมาน 250 mW อย่างเช่นของ asus rt n12+ddwrt
จะมีระยะหวังผลประมานไหนคับ ถ้าเพดานหนาประมาน 10 เซน สักสามชั้นพอไหวไหมคับ
สมมติว่าเปนตึกแถวสามชั้น ถ้าวาง asus rt n12+ddwrt ตั้งไว้ที่ 250 mW ไว้ชั้นที่สอง
สัญญาณจะได้ทั่วทั้งตึกไหมคับ (ขนาดตึก 12*18*3 ต่อชั้น)

ขอบคุนคับ
sofhat

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 04 พ.ย. 2013 5:09 pm

sofhat เขียน:ขอถามนอกเรื่องหน่อยนะคับ

แรงส่งประมาน 250 mW อย่างเช่นของ asus rt n12+ddwrt
จะมีระยะหวังผลประมานไหนคับ ถ้าเพดานหนาประมาน 10 เซน สักสามชั้นพอไหวไหมคับ
สมมติว่าเปนตึกแถวสามชั้น ถ้าวาง asus rt n12+ddwrt ตั้งไว้ที่ 250 mW ไว้ชั้นที่สอง
สัญญาณจะได้ทั่วทั้งตึกไหมคับ (ขนาดตึก 12*18*3 ต่อชั้น)

ขอบคุนคับ

รุ่นนี้เทียบเท่ากับ WRT54GL ทีอัพ firmware DD-WRT นะครับ เท่าที่ลองได้ไม่เกิน 25-30 เมตร ต่อ 1 ชั้นครับ ส่วนต่างชั้นพอขึ้นบนลงล่างได้ไม่เกิน 10 เมตร ขึ้นอยู่กับชั้นห้องนะครับ 2 ตัวพอไหวครับ ตัวเดียว คงไม่หมด
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)