ขอถามหน่อยครับว่า ระหว่าง nanom5 กับ NanoBridge M5

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ขอถามหน่อยครับว่า ระหว่าง nanom5 กับ NanoBridge M5

โพสต์โดย sanrakball เมื่อ อาทิตย์ 27 ต.ค. 2013 7:35 pm

ขอถามหน่อยครับว่า ระหว่าง nanom5 กับ NanoBridge M5 point to point ยิงไป900m อันไหนดีกว่าครับ
sanrakball

Re: ขอถามหน่อยครับว่า ระหว่าง nanom5 กับ NanoBridge M5

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 28 ต.ค. 2013 8:41 am

sanrakball เขียน:ขอถามหน่อยครับว่า ระหว่าง nanom5 กับ NanoBridge M5 point to point ยิงไป900m อันไหนดีกว่าครับ

NSM5 และ NanoBridge M5 สามารถยิง Point to Point หากันในระยะ 900 M ไม่มีสิ่งกีดขวางได้ ทั้ง 2 รุ่นครับ

ข้อแตกต่างจะอยู่ที่
NSM5 - จะติดตั้งได้ง่าย ความเร็วในการเชื่อมต่อพอๆ NanoBridgeM5 เพราะยังงัยพอลง Lan ก็ไม่เกิน 100Mbps
NanoBridgeM5 - ติดตั้งยาก มุมองศา และการปรับระดับที่ยิงหากัน จะต้องหันให้ตรงกัน แต่ถ้าติดตั้งเจอสัญญาณเรียบร้อยแล้ว จะได้ความเข้มสัญญาณและระยะที่ครอบคลุมไกลกว่า
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: ขอถามหน่อยครับว่า ระหว่าง nanom5 กับ NanoBridge M5

โพสต์โดย sanrakball เมื่อ อังคาร 29 ต.ค. 2013 10:40 pm

แล้วตัวไหนบ้างครับที่ยิงสัญญาณได้ดีในระยะ900เมตร เวลาฝนก็ยังดี
sanrakball

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พุธ 30 ต.ค. 2013 8:44 am

sanrakball เขียน:แล้วตัวไหนบ้างครับที่ยิงสัญญาณได้ดีในระยะ900เมตร เวลาฝนก็ยังดี

จริงๆระยะแค่ 900 เมตร ไม่ว่าจะรุ่น LocoM2 / NSM2 / LocoM5 / NSM5 / NanoBridgeM5 สามารถยิง Point to Point หากันได้สบายอยู่แล้วครับ

ถ้าต้องการ Point to Point อย่างเดียวไม่ต้องการให้ มือถือ โน็ตบุ็คที่อยู่ใกล้ๆใช้งานงาน ก็แนะนำพวก M5 ไปสัญญาณจะเข้ม และแรงกว่า ไม่ค่อยมีสัญญาณรบกวน

และก็ที่ได้บอกข้อดีข้อเสีย ของ NSM5 และ NanoBridgeM5 ให้แล้ว คุณก็ต้องพิจารณาดูว่าตัวไหนเหมาะกับคุณ

ถ้าคุณมีทีมติดตั้ง หรือว่าติดตั้งเองค่อนข้างคล่องอยู่แล้ว ก็เอา namobridgeM5 เลย ติดตั้งมุม องศา ระดับ ให้หันหน้ายิงสัญญาณหากันได้เลย

แต่ถ้าไม่มีทีมติดตั้ง ต้องติดตั้งเอง ยังไม่เคยติดตั้ง ก็แนะนำ NSM5 ใช้งานงานกว่า หันหน้าหากัน ไม่มีสิ่งกีดขวาง ก็หาสัญญาณกันได้ง่ายเลย

แล้วเรื่องฝน Wireless ใช้อากาศเป็นสื่อในการส่งสัญญาณ ถ้ามีฝนตกปกติ ก็ไม่ค่อยมีปัญหาครับ รับ-ส่งข้อมูลปกติ แต่ถ้าตกหนักๆมืดฟ้ามัวดิน อันนี้ก็คงต้องมีหน่วง รีเลย์กันบ้างครับ จะให้วิ่งเร็วเท่า LAN ตลอดทุกสภาพอากาศคงเป็นไปได้ยากครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)