เน็ตช้ากว่าปกติ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

เน็ตช้ากว่าปกติ

โพสต์โดย sanrakball เมื่อ พฤหัสฯ. 15 ส.ค. 2013 6:52 pm

คือผมต้องทราบว่าทำไมเน็ตพอยิ่งนานยิ่งช้า ผมทำhotspot มาแล้ว5เดือน ผมเป็นp2pไปอีกบ้านหนึ่งแล้วปล่อยสัญญาณ พอผมtestที่บ้านเร็วปกติ พอไปtestบ้านปลายทางเน็ตช้า เป็นเพราะไรครับ testที่บ้านผมได้40m ที่บ้านปลายทางได้10m
sanrakball

Re: เน็ตช้ากว่าปกติ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 19 ส.ค. 2013 12:38 pm

sanrakball เขียน:คือผมต้องทราบว่าทำไมเน็ตพอยิ่งนานยิ่งช้า ผมทำhotspot มาแล้ว5เดือน ผมเป็นp2pไปอีกบ้านหนึ่งแล้วปล่อยสัญญาณ พอผมtestที่บ้านเร็วปกติ พอไปtestบ้านปลายทางเน็ตช้า เป็นเพราะไรครับ testที่บ้านผมได้40m ที่บ้านปลายทางได้10m

- ความหมายที่ช้านี่คือเป็นความเร็วออก internet เลย หรือว่า ความเร็วในวงแลนครับ
- ไม่ทราบว่าใช้อะไรยิ่งหากันครับ p2p ที่ได้พูดถึง
- การ test เป็นการทดสอบแบบไหนครับ ช่วงที่มีการทดสอบหยุดการ ใช้งานclient อื่นๆที่เชื่อมต่ออยู่แล้วใช่ไหม ให้เชื่อมต่อกันแค่ ต้นทาง-ปลายทางพอ

ปกติถ้าเป็น ubnt คุยกันต้นทาง-ปลายทาง จะให้เช็คสัญญาณก่อนว่า สัญญาณที่เชื่อมต่อได้ก่อน แล้วจึงทดสอบ ping / ทดสอบส่งไฟล์ผ่านเมนู Tool ขวาบนของตัวอุปกรณ์ เช็คการการรับ-ส่งข้อมูลระหว่างตัวอุปกรณ์
ส่วนความเร็วเน็ตก็ต้องเช็คตอนที่ไม่มีการโหลดหรือใช้งานอื่นๆ ทดสอบตั้งแต่ความเร็วหลัง router แล้วจึงไปเทสปลายทาง
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

โพสต์โดย sanrakball เมื่อ อังคาร 17 ก.ย. 2013 6:49 am

ใช้ m5 ptp ใช้m2กระจาย
sanrakball

โพสต์โดย jadeson เมื่อ อังคาร 17 ก.ย. 2013 4:07 pm

sanrakball เขียน:ใช้ m5 ptp ใช้m2กระจาย

ส่วนถ้าการใช้งานที่ต้นทางใช้งานได้ปกติ แต่บ้านปลายทาง ใช้งานได้ช้า แสดงว่าน่าจะเป็นที่การยิงสัญญาณเชื่อมจากบ้าน A ไป B มีปัญหา ลองเช็คสปีดตัวอุปกรณ์ระหว่าง บ้าน A ต้นทาง และบ้าน B ปลายทางรับสัญญาณ

ลองเช็คดูหรือยังครับ ได้ bandwidth เท่าไร แนะนำวิธีเซตให้ก่อนหน้านี้แล้ว เมนูขวาบนของ FW
แก้ไขล่าสุดโดย jadeson เมื่อ อังคาร 01 ต.ค. 2013 8:41 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

jadeson

โพสต์โดย sanrakball เมื่อ จันทร์ 30 ก.ย. 2013 5:55 pm

ผมใช้ตัวhub10/100เอง ผมว่ามันน่าจะอยู่ตรงนี้แหละ
sanrakball

โพสต์โดย jadeson เมื่อ อังคาร 01 ต.ค. 2013 9:20 am

sanrakball เขียน:ผมใช้ตัวhub10/100เอง ผมว่ามันน่าจะอยู่ตรงนี้แหละ

port LAN ของทั้ง m5 และ m2 ก็ 10/100 ครับ ต้องเช็คความเร็วระหว่าง ลิงค์ Point to Point ระหว่าง M5 ดูก่อนว่าได้เท่าไร ตามวิธีที่เคยแจ้งไป ไม่ทราบว่าลองเทสดูหรือยังไม่เห็นแจ้งบอกเลยว่าได้เท่าไร
การติดตั้ง M5 แบบ ptp ที่ว่า นี่ใช้เป็นรุ่นอะไรครับ ยิงหากันที่ระยะเท่าไร มีสิ่งกีดขวางอยู่หรือป่าว เราต้องตรวจสอบตรงนี้ด้วยครับ

ตัวอย่างการเซต AP-WDS ของ rocketM5
8.0 ตั้งค่าอุปกรณ์ UbiQUiTi ROCKET M5:AP WDS สูงสุด +98 Mbps

เมนูตัวอย่างการทดสอบ speedtest
รูปภาพ

รูปภาพ

jadeson

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)