สอบถามข้อมูลการตั้ง HotSpot

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

สอบถามข้อมูลการตั้ง HotSpot

โพสต์โดย deknoil เมื่อ จันทร์ 29 ก.ค. 2013 10:50 pm

อยากตั้ง HotSpot เล็กๆข้างร้านค้า ไว้ให้คนมานั่งเล่น ไม่น่าเกิน20คน ประมาณตั๋วแบบชั่วโมง เล่นไม่หมดกลับมาใช้ใหม่ได้ แนะนำอุปกรณ์รุ่นไหนดีครับ
เห็นมีวิธี สร้างระบบ Hotspot Billing สามารถออกตั๋วได้บน UBiQUiTi UAP น่าสนใจดีแต่ไม่เข้าใจบ้างอย่าง

--3.1 One-Time - เป็นรูปแบบที่ต้องการให้ Account ที่ออกมา รองรับกับผู้ใช้ 1 คนเท่านั้น โดยเวลาจะเริมนับตั้งแต่ผู้ใช้ login Account มาในระบบ เวลาจะนับถอยหลัง
(ไม่สะสมเวลาเมื่อไม่ได้ login แล้ว) ------------>>>อันนี้ถ้าใช้ไม่หมดใช้ไม่ได้อีกแล้วใช่ไหม ถ้าใช่ มีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับ

--การติดตั้ง UniFi Software Controller v2.0 ---------->>>อันนี้คือต้องเปิดคอมถึงใช้ Hotspot ได้ใช่ไหมครับ

หรือมีอุปกรณ์ไหนแนะนำอีกบ้างครับ แบบประหยัดขอบคุณครับ
deknoil

Re: สอบถามข้อมูลการตั้ง HotSpot

โพสต์โดย jadeson เมื่อ อังคาร 30 ก.ค. 2013 8:23 am

deknoil เขียน:อยากตั้ง HotSpot เล็กๆข้างร้านค้า ไว้ให้คนมานั่งเล่น ไม่น่าเกิน20คน ประมาณตั๋วแบบชั่วโมง เล่นไม่หมดกลับมาใช้ใหม่ได้ แนะนำอุปกรณ์รุ่นไหนดีครับ
เห็นมีวิธี สร้างระบบ Hotspot Billing สามารถออกตั๋วได้บน UBiQUiTi UAP น่าสนใจดีแต่ไม่เข้าใจบ้างอย่าง

--3.1 One-Time - เป็นรูปแบบที่ต้องการให้ Account ที่ออกมา รองรับกับผู้ใช้ 1 คนเท่านั้น โดยเวลาจะเริมนับตั้งแต่ผู้ใช้ login Account มาในระบบ เวลาจะนับถอยหลัง
(ไม่สะสมเวลาเมื่อไม่ได้ login แล้ว) ------------>>>อันนี้ถ้าใช้ไม่หมดใช้ไม่ได้อีกแล้วใช่ไหม ถ้าใช่ มีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับ

--การติดตั้ง UniFi Software Controller v2.0 ---------->>>อันนี้คือต้องเปิดคอมถึงใช้ Hotspot ได้ใช่ไหมครับ

หรือมีอุปกรณ์ไหนแนะนำอีกบ้างครับ แบบประหยัดขอบคุณครับ

ถ้าต้องการเน้นเป็น Hotspot แนะนำดูเป็นของ Mikrotik ครับ ใช้งานได้เสถียร และรองรับได้หลากหลายกว่า
- ลูกค้ามีการ login เข้าหน้าแรก กำหนดเวลาเป็นชั่วโมง เล่นไม่หมดกลับมาใช้ต่อได้ ฯลฯ
แนะนำเป็น
RB750GL ตัวนี้รองรับ user ได้ประมาณ 30
RB450G ตัวนี้รองรับ user ได้ประมาณ 50
แล้วก็ใช้ AP ปล่อย Wireless แนะนำเป็น
PicoM2HP ตัวนี้กำลังส่งสุงกว่าตัวตลาดทั่วไป3-4เท่า รองรับ POE กึ่งIndoor/Outdoor สามารถติดตั้งระเบียงด้านนอก มีบังแดดบังฝนให้หน่อยก็อยู่ได้สบายแล้วครับ ปล่อยสัญญาณให้ลูกค้าใช้งานได้เต็มที่

รายละเอียดอุปกรณ์ และตัวอย่างวิธีการเซ็ตค่าต่างๆ คลิกเข้าไปในรายการสินค้าได้เลยครับ มีอธิบายไว้ครบถ้วนครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: สอบถามข้อมูลการตั้ง HotSpot

โพสต์โดย deknoil เมื่อ อังคาร 30 ก.ค. 2013 11:45 pm

ขอบคุณครับ
deknoil

โพสต์โดย catsleep28 เมื่อ เสาร์ 03 ส.ค. 2013 7:18 am

ขอบคุณมากห้ะ ;)
catsleep28

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)