ตัว ubiquiti picostation m2hp ตัวนี้แปลก

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ตัว ubiquiti picostation m2hp ตัวนี้แปลก

โพสต์โดย karurub เมื่อ เสาร์ 18 พ.ค. 2013 10:03 pm

ขอสอบถามอีกหน่อยนะครับ ตัว ubiquiti picostation m2hp ตัวนี้แปลกตรงที่ว่า
1. สมมติผมเกาะอยู่กับ AP1 ครั้งแรกจะไม่สามารถใช้งาน internet ได้ทันทีหลังจากเกาะสัญญาณได้แล้วต้องรอสักพัก และถ้าหากปล่อยเครื่อง Notebook ทิ้งไว้ให้หน้าจอมันพัก มันก็จะกลับเป็นเหมือนคือไม่สามารถเข้า Internet ได้ต้องรอสักครู่
2. หลังจากที่เกาะ AP1 อยู่แล้วย้ายไปเกาะ AP2 มันก็จะเป็นอาการเดียวกันคือจะไม่สามารถใช้งานได้ทันที ต้องปล่อยทิ่งไว้สักครู่ จากนั้นมันก็จะวนๆอาการเหมือนข้อ 1

อาการแบบนี้มันต้องแก้ยังไงครับใครเคยใช้บ้าง ubiquiti picostation m2hp
karurub

Re: ตัว ubiquiti picostation m2hp ตัวนี้แปลก

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 18 พ.ค. 2013 10:58 pm

karurub เขียน:ขอสอบถามอีกหน่อยนะครับ ตัว ubiquiti picostation m2hp ตัวนี้แปลกตรงที่ว่า
1. สมมติผมเกาะอยู่กับ AP1 ครั้งแรกจะไม่สามารถใช้งาน internet ได้ทันทีหลังจากเกาะสัญญาณได้แล้วต้องรอสักพัก และถ้าหากปล่อยเครื่อง Notebook ทิ้งไว้ให้หน้าจอมันพัก มันก็จะกลับเป็นเหมือนคือไม่สามารถเข้า Internet ได้ต้องรอสักครู่

• การที่ Internet จะใช้งานได้หรือไม่นั้น ขึ้นอยู่กับว่าเราได้รับ config มาครบหรือไม่ครับผม คือ IP Address, Gateway และ DNS Server ครับ ถ้าเวลาเราเกาะแล้วเราได้รับ 3 อย่างนี้มาครบ เราจะต้องเล่น Internet ได้ครับ

• ดังนั้นเวลาเราเกาะสัญญาณได้แล้ว วิธีตรวจสอบก็คือตามนี้ครับผม -> วิธีการตรวจสอบการเชื่อมต่อ Internet ด้วยตัวคุณเอง Windows XP

2. หลังจากที่เกาะ AP1 อยู่แล้วย้ายไปเกาะ AP2 มันก็จะเป็นอาการเดียวกันคือจะไม่สามารถใช้งานได้ทันที ต้องปล่อยทิ่งไว้สักครู่ จากนั้นมันก็จะวนๆอาการเหมือนข้อ 1

อาการแบบนี้มันต้องแก้ยังไงครับใครเคยใช้บ้าง ubiquiti picostation m2hp

• ขั้นตอนตามด้าบนเลยครับผม ถ้าเล่น Internet ไม่ได้ จะต้องมีอะไรผิดพลาดเกี่ยวกับ 3 สิ่งนี้เท่านั้นครับผม ลองดูนะครับ ^^
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ตัว ubiquiti picostation m2hp ตัวนี้แปลก

โพสต์โดย karurub เมื่อ อาทิตย์ 19 พ.ค. 2013 7:01 am

ได้ IP ทุกอย่างมาครบครับ ไม่ใช่ว่าเล่นเน็ตไม่ได้นะครับเล่นได้ แต่ต้องรอสักพักหลังจากที่เกาะสัญญาณได้ครับ ต้องทำยังไงดีครับ
karurub

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 19 พ.ค. 2013 10:56 am

karurub เขียน:ได้ IP ทุกอย่างมาครบครับ ไม่ใช่ว่าเล่นเน็ตไม่ได้นะครับเล่นได้ แต่ต้องรอสักพักหลังจากที่เกาะสัญญาณได้ครับ ต้องทำยังไงดีครับ

• ครับ ใช่ครับ ดังนั้น "ช่วงเวลาตอนที่ต้องรอซักพัก" นั้น เลยอยากให้ทดสอบว่า ตอนนั้นได้รับ "มาครบ 3 อย่างหรือไม่ ? แล้วทดสอบเป็นอย่างไร" ครับผม ^^

• เพราะถ้าในช่วงนั้นเล่นไม่ได้ (ช่วงที่ต้องรอซักพัก) จะต้องไปติดตรงไหนซักที่ครับ ซึ่งเราจะรู้ได้เลยว่าเป็นที่อะไรครับ แล้วค่อยเอาสาเหตุที่เราเจอมาวิเคราะห์อีกทีว่าเป็นที่จุดไหน แล้วแก้ไขปัญหาต่อไปครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย karurub เมื่อ จันทร์ 20 พ.ค. 2013 11:51 pm

ช่วงที่เล่นไม่ได้ ได้ IP มาครบทุกอย่าง เพราะลอง ping ไป GW ไป 8.8.8.8 ได้ แค่ออกเน็ตเข้าเว็บไม่ได้ครับ
karurub

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 21 พ.ค. 2013 12:17 am

karurub เขียน:ช่วงที่เล่นไม่ได้ ได้ IP มาครบทุกอย่าง เพราะลอง ping ไป GW ไป 8.8.8.8 ได้ แค่ออกเน็ตเข้าเว็บไม่ได้ครับ

• อาาา แล้วได้ลอง Ping DNS Server หรือยังครับ ? แล้วได้ลองใช้คำสั่ง NSLOOKUP ทำการ query Domain Name หรือยังครับ ? เพราะการเล่น Internet จะต้องใช้ DNS Server ในการแปลงชื่อไปเป็น IP Address ครับผม

sys2u

โพสต์โดย karurub เมื่อ อังคาร 21 พ.ค. 2013 1:55 am

ping ไป DNS Server2003 IP 192.168.1.2 ได้ครับ แต่ยังไม่ได้อลง NSLOOKUP ครับ แล้วมันจะต้องได้ค่ายังไงถึงจะถูกต้องครับ ผม งง ตรงที่ว่าถ้าเล่นไม่ได้เลยก็น่าจะเป็นที่ DNS Server แต่นี่พอทิ้งไว้สัก 30 วิก็ดันเล่นได้ซะงั้น
karurub

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 21 พ.ค. 2013 9:23 am

karurub เขียน:ping ไป DNS Server2003 IP 192.168.1.2 ได้ครับ แต่ยังไม่ได้อลง NSLOOKUP ครับ แล้วมันจะต้องได้ค่ายังไงถึงจะถูกต้องครับ ผม งง ตรงที่ว่าถ้าเล่นไม่ได้เลยก็น่าจะเป็นที่ DNS Server แต่นี่พอทิ้งไว้สัก 30 วิก็ดันเล่นได้ซะงั้น

• ถ้า DNS Server ทำงานปกติ จะตอบกลับมาเป็น IP Address ครับผม อย่างในรูปครับ

รูปภาพ

• แต่ถ้าทำงานไม่ปกติ จะตอบมาเป็น Error ครับ ถ้าเป็นในกรณีนี้อาจจะมีปัญหาที่ DNS Server ของตัว Router ในระบบเราที่จะไปถามมาให้เราอีกทีครับ วิธีแก้ ให้ลองเข้าไปเปลี่ยนเองแบบ Manual เฉพาะในส่วนของ DNS Server นะครับ โดยลองเปลี่ยนไปใช้เป็น 203.144.207.29 หรือ .49 ก็ได้ครับ จะเป็นการไปถามตรงๆ ที่ DNS Server เลยครับ ไม่ไปถามผ่าน Local Router ครับผม ^^

1111.PNG (35.33 KiB) เปิดดู 8582 ครั้ง

sys2u

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)