สอบถามเสาสัญญาณ ระยะทางไม่เกิน 1.5 กิโลเมตร ครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

สอบถามเสาสัญญาณ ระยะทางไม่เกิน 1.5 กิโลเมตร ครับ

โพสต์โดย jong เมื่อ จันทร์ 04 ก.พ. 2013 9:46 am

รบกวนถามถามเสาสัญญาณ ไวเลส ระยะทาง ไม่เกิน 1.5 กิดลเมตร จุดต่อจุดครับ
ที่ดูไว้มี 2 อย่าง

แบบที่1 ตามลิ้งค์นี้ครับ viewtopic.php?f=37&t=13122
อันนี้มีสินค้าอยู่หรือเปล่าครับ และในการเชื่มต่อกับการใช้งานนั้น ต้องมีเร๊าเตอร์ ร่วมด้วยไหมครับ ผมมี wrt54gl อยู่ 2 ตัว เอามาใช่ร่วมกันได้ไหมครับ

แบบที่ 2 ตามลิ้งค์ นี้ครับ http://www.sys2u.com/Product.php?Produc ... U_OAK-0001 อันนี้ น่าจะใช่งานร่วใกับ wrt54gl ได้เลย

รบกวนขอรายละเอียดและข้อมูลเพิ่มเติมด้วยครับ

ของพระคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
jong

Re: สอบถามเสาสัญญาณ ระยะทางไม่เกิน 1.5 กิโลเมตร ครับ

โพสต์โดย jong เมื่อ จันทร์ 04 ก.พ. 2013 10:10 am

แล้วถ้าเป้นเสายากิ เราต้องติดตั้งให้ตรงกันไหม ถึงจะรับสัญญาณได้

ขอบคุณครับ
jong

Re: สอบถามเสาสัญญาณ ระยะทางไม่เกิน 1.5 กิโลเมตร ครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 04 ก.พ. 2013 10:50 am

jong เขียน:รบกวนถามถามเสาสัญญาณ ไวเลส ระยะทาง ไม่เกิน 1.5 กิดลเมตร จุดต่อจุดครับ
ที่ดูไว้มี 2 อย่าง

แบบที่1 ตามลิ้งค์นี้ครับ viewtopic.php?f=37&t=13122
อันนี้มีสินค้าอยู่หรือเปล่าครับ และในการเชื่มต่อกับการใช้งานนั้น ต้องมีเร๊าเตอร์ ร่วมด้วยไหมครับ ผมมี wrt54gl อยู่ 2 ตัว เอามาใช่ร่วมกันได้ไหมครับ

แบบที่ 2 ตามลิ้งค์ นี้ครับ http://www.sys2u.com/Product.php?Produc ... U_OAK-0001 อันนี้ น่าจะใช่งานร่วใกับ wrt54gl ได้เลย

รบกวนขอรายละเอียดและข้อมูลเพิ่มเติมด้วยครับ

ของพระคุณครับ

อยู่ที่ความต้องการนะครับผม สามารถใช้ได้ 2 แบบครับ

1. ถ้าเป็น LOCOM2 x 2 ตัว ก็จะต้องซื้ออุปกรณ์ใหม่ 2 ตัว ติดตั้งต้นทาง+ปลายทางครับ หันหน้าหากัน ห้ามมีสิ่งกีดขวางระหว่างกลางนะครับผม + ชุดนี้สามารถเชื่อมต่อได้สูงสุด 2 กม ครับ ความเร็ว 300 Mbps (ถ้าระยะ 1.5 กม น่าจะได้ประมาณ 30-50 Mbps ครับ ขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อม) โดยเอาไปติดตั้งภายนอกได้เลยครับ เป็น Access Point ในตัวเอง แล้วลากสาย LAN เข้ามาในอาคารยาวไม่เกิน 50-70 เมตร แล้วเอาไปเชื่อมต่อกับ Switch ภายในได้เลยครับ

2. ถ้าเป็นเสา Panel ชุด OAK-0001 ทำงานเหมือนกับชุด LOCOM2 แต่จะมีข้อจำกัดดังนี้ครับ
    - ใช้งานร่วมกับ WRT54GL โดยถอดเสาเดิมของ WRT54GL ออกไป 1 ข้างแล้วเปลี่ยนเป็นสายนำสัญญาณที่มีมาในชุด จากนั้นก็เอาเฉพาะตัวเสาอากาศไปติดตั้งด้านนอกอาคาร หันหน้าหากัน ห้ามมีสิ่งกีดขวางระหว่างกลางนะครับผม + ความยาวของสายนำสัญญาณไม่ควรเกิน 3 เมตรครับ + ชุดนี้สามารถเชื่อมต่อได้สูงสุด 3-4 กม ครับ ความเร็ว 54 Mbps (ถ้าระยะ 1.5 กม น่าจะได้ประมาณ 5-7 Mbps ครับ ขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อม)

3. ถ้าต้องการความเร็วสูง และติดตั้งสะดวก แนะนำให้ใช้งาน LOCOM2 ครับ แต่ถ้าต้องการใช้งานความหลากหลาย และติดใจการทำงานของ WRT54GL ก็เปลี่ยนเสาเป็น OAK-0001 ได้เลยครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
Administrator

โพสต์โดย jong เมื่อ จันทร์ 04 ก.พ. 2013 12:38 pm

ขอบพระคุณมากครับ สำหรับข้อมูล

แต่ว่า จากจุดที่1 ไปหาจุดที่2 ก็จะมีต้นไม้อยูบ้าง แต่ไม่ถึงกับรก หรือว่าบังจนมองไม่เห็น อย่างนี้สามารถใช้งานได้หรือเปล่าครับ
jong

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 04 ก.พ. 2013 3:38 pm

jong เขียน:ขอบพระคุณมากครับ สำหรับข้อมูล

แต่ว่า จากจุดที่1 ไปหาจุดที่2 ก็จะมีต้นไม้อยูบ้าง แต่ไม่ถึงกับรก หรือว่าบังจนมองไม่เห็น อย่างนี้สามารถใช้งานได้หรือเปล่าครับ

• ถ้าไม่รกมากก็พอได้ครับผม แต่ถ้าบังแน่นๆ ก็ไม่ควรครับ ควรจะตั้งให้พ้นไปเลยจะดีที่สุดครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)