UbiQuiTi UAP ทำงานแบบ Standalone ได้ไหมครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

UbiQuiTi UAP ทำงานแบบ Standalone ได้ไหมครับ

โพสต์โดย blitzer เมื่อ จันทร์ 24 ธ.ค. 2012 12:25 am

ไม่ทราบว่า UbiQuiTi UAP ทำงานแบบ Standalone ได้ไหมครับ
หรือกรณีที่ PC ที่ลง controller มีอันเป็นไปขึ้นมายังสามารถทำงานได้ไหมครับ?
blitzer

Re: UbiQuiTi UAP ทำงานแบบ Standalone ได้ไหมครับ

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 24 ธ.ค. 2012 11:10 am

blitzer เขียน:ไม่ทราบว่า UbiQuiTi UAP ทำงานแบบ Standalone ได้ไหมครับ
หรือกรณีที่ PC ที่ลง controller มีอันเป็นไปขึ้นมายังสามารถทำงานได้ไหมครับ?

ปกติ UAP ใช้ Software UNIFI ควบคุม เสร็จแล้วก็ปิดเครื่องไปได้เลยนะครับ ตัว UAP ก็ทำงานได้ปกติ จะเข้าควบคุมหรือตั้งค่าอื่นถึงจะผ่าน Software เข้าไปใหม่ ยกเว้น ตั้งโหมด เป็น Wireless Hotspot ถึงต้องใช้ PC ที่ลง Unifi เอาไว้่เป็น Web Server login ตลอดครับ

ส่วน PC เกิดพังหรือเสีย แนะนำให้ Backup ไว้ครับตัว Software สามารถทำ Backup ค่ามาเก็บ ไว้และ Restore ไปเครื่องอื่นเพื่อคอนฟิคต่อได้เลยครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: UbiQuiTi UAP ทำงานแบบ Standalone ได้ไหมครับ

โพสต์โดย blitzer เมื่อ จันทร์ 24 ธ.ค. 2012 1:25 pm

ขอยคุณครับ
ถ้าใช้งานตามบ้านปกติระหว้่งpicostation กับuap ตัวไหนเหมาะกว่ากันครับ
blitzer

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 24 ธ.ค. 2012 4:10 pm

blitzer เขียน:ขอยคุณครับ
ถ้าใช้งานตามบ้านปกติระหว้่งpicostation กับuap ตัวไหนเหมาะกว่ากันครับ

แล้วแต่ ความต้องการ ของผู้ใช้มากกว่าครับ

picom2 ติดตั้งง่าย เข้าคอนฟิค ผ่านเวปได้สะดวก

uap ติดตั้งบนฝ้า ดูเ้ป็นระเบียบ แต่ควบคุมผ่าน software เครื่องที่ลงไว้เท่านั้น หรือไม่ก็ต้อง Backup ไฟล์ไ้ว้ เก้บไว้มา กัน เครื่องคอมเสียหรือลงเครื่องใหม่
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)