สอบถามเรื่องการทำ base station ย่าน 5ghz ครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

สอบถามเรื่องการทำ base station ย่าน 5ghz ครับ

โพสต์โดย 2usys เมื่อ พฤหัสฯ. 06 ธ.ค. 2012 12:21 pm

ในกรณีที่ผมมีตัว rocket m2 อยู่แล้ว 2 ตัว
ซึ่งตอนนี้ทำ AP wds กันอยู่แต่ได้ค่าสัญญาณไม่ตรงตามความต้องการเท่าไหร่
เพราะอยู่ในแหล่งทีั่มีสัญญาณ 2.4 ghz รบกวนมาก
เลยรบกวนมาขอความรู้เรื่องการทำ base station ย่าน 5 ghz ครับ
ผมต้องใช้อุปกรณ์ตามนี้ใช่มั้ยครับ...

ิbase station--------ใช้ loco m5 ----------------------2 ตัว (ส่งไปคนละด้าน)
ปลายทาง------------ใช้ loco m5 ---------------------- 2 ตัว (รับจาก base แล้วเอา rk m2 มาต่อเพื่อกระจายสัญญาณให้เครื่องลูกข่าย)

ที่ผมสงสัยคือ .....
1. เราจะเซ็ต rk m2 ให้รับสัญญาณจาก loco m5 ยังไง (ยังคิดภาพไม่ออกครับ)
2. ที่ base station เราจะเซ้ตแบบไหนครับเพราะสัญญาณเน็ตจะมากัย poe เพียงเส้นเดียว
แต่เราจะให้มันออกปที่ loco m5 ทั้ง 2 ตัว 2 ด้าน (งงมั้ยครับ?)

ขอบคุณมากครับ sys2u
2usys

Re: สอบถามเรื่องการทำ base station ย่าน 5ghz ครับ

โพสต์โดย 2usys เมื่อ พฤหัสฯ. 06 ธ.ค. 2012 12:26 pm

ขอบคุณทีมงาน sys2u มากครับ
2usys

Re: สอบถามเรื่องการทำ base station ย่าน 5ghz ครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 06 ธ.ค. 2012 2:17 pm

2usys เขียน:ในกรณีที่ผมมีตัว rocket m2 อยู่แล้ว 2 ตัว
ซึ่งตอนนี้ทำ AP wds กันอยู่แต่ได้ค่าสัญญาณไม่ตรงตามความต้องการเท่าไหร่
เพราะอยู่ในแหล่งทีั่มีสัญญาณ 2.4 ghz รบกวนมาก
เลยรบกวนมาขอความรู้เรื่องการทำ base station ย่าน 5 ghz ครับ
ผมต้องใช้อุปกรณ์ตามนี้ใช่มั้ยครับ...

ิbase station--------ใช้ loco m5 ----------------------2 ตัว (ส่งไปคนละด้าน)
ปลายทาง------------ใช้ loco m5 ---------------------- 2 ตัว (รับจาก base แล้วเอา rk m2 มาต่อเพื่อกระจายสัญญาณให้เครื่องลูกข่าย)

• OK ครับ

ที่ผมสงสัยคือ .....

1. เราจะเซ็ต rk m2 ให้รับสัญญาณจาก loco m5 ยังไง (ยังคิดภาพไม่ออกครับ)

2. ที่ base station เราจะเซ้ตแบบไหนครับเพราะสัญญาณเน็ตจะมากัย poe เพียงเส้นเดียว
แต่เราจะให้มันออกปที่ loco m5 ทั้ง 2 ตัว 2 ด้าน (งงมั้ยครับ?)

ขอบคุณมากครับ sys2u

• ให้เรามองตัว LOCO M5 เป็นเหมือนสายแลนธรรมดานะครับ จะได้ไม่งงครับผม ^^ + สมมุติด้านล่างเรามี ADSL Router เชื่อมต่อ Internet อยู่ เราก็เอามันไปเสียบเข้า switch 5-8 พอร์ทซัก 1 ตัว จากนั้นก็เอาสาย LAN เสียบจาก switch ไปเข้าที่ POE ของ LOCOM5#1 และ LOCOM5#2 ครับ ก็เหมือนลากแลนไปปกติครับ ไม่ต้องทำอะไรเลยครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย 2usys เมื่อ พฤหัสฯ. 06 ธ.ค. 2012 2:30 pm

กระจ่างครับ
ขอบคุณมากครับ
2usys

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)