สอบถามเรื่อง Airmax ครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

สอบถามเรื่อง Airmax ครับ

โพสต์โดย poggy เมื่อ พฤหัสฯ. 28 มิ.ย. 2012 1:24 pm

ผมมี Hotspot Zone วางระบบตามนี้นะครับ

NSM2 AP/WDS mode (เป็นศูนย์กลาง)
Pico M2 2 ตัว AP/WDS mode เหมือนกัน (แยกเป็น2 Site)

คำถามคือ ถ้าผมจะเปิดใช้ Airmax ที่ตัว NSM2 โดยที่ ตัว Pico M2 อีก 2 ตัว ยังปิดอยู่ จะเกิดอะไรขึ้นครับ ?

1.ณ ที่จุด Site ทั้ง 2 site จะยังเชื่อมต่อ กับ NSM2 ได้หรือไม่ครับ และยังให้บริการได้อยู่หรือไม่ครับ?
2.ข้อสัณนิษฐานของผม คือคิดว่า ความเร็วน่าจะดีขึ้นคือนิ่งขึ้น แต่ Client จะเข้าใช้ ผ่าน NSM2 ไม่ได้ ต้อง เข้าใช้ผ่านจาก Site เท่านั้น ผมคิดถูกหรือไม่ครับ?
3.ถ้าจะกรุณา จัดทำ Solution เกี่ยวกับการ เปิดใช้ Airmax ในแบบต่างๆให้ดูเพื่อเป็นวิทยาทาน ก็จะขอบพระคุณมากเลยครับ ?

แต่เบื้องต้น ช่วยตอบ 2 ข้อข้างบน ก็ขอบคุณมากแล้วครับ
poggy

Re: สอบถามเรื่อง Airmax ครับ

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 28 มิ.ย. 2012 3:27 pm

poggy เขียน:ผมมี Hotspot Zone วางระบบตามนี้นะครับ

NSM2 AP/WDS mode (เป็นศูนย์กลาง)
Pico M2 2 ตัว AP/WDS mode เหมือนกัน (แยกเป็น2 Site)

คำถามคือ ถ้าผมจะเปิดใช้ Airmax ที่ตัว NSM2 โดยที่ ตัว Pico M2 อีก 2 ตัว ยังปิดอยู่ จะเกิดอะไรขึ้นครับ ?

1.ณ ที่จุด Site ทั้ง 2 site จะยังเชื่อมต่อ กับ NSM2 ได้หรือไม่ครับ และยังให้บริการได้อยู่หรือไม่ครับ?
2.ข้อสัณนิษฐานของผม คือคิดว่า ความเร็วน่าจะดีขึ้นคือนิ่งขึ้น แต่ Client จะเข้าใช้ ผ่าน NSM2 ไม่ได้ ต้อง เข้าใช้ผ่านจาก Site เท่านั้น ผมคิดถูกหรือไม่ครับ?
3.ถ้าจะกรุณา จัดทำ Solution เกี่ยวกับการ เปิดใช้ Airmax ในแบบต่างๆให้ดูเพื่อเป็นวิทยาทาน ก็จะขอบพระคุณมากเลยครับ ?

แต่เบื้องต้น ช่วยตอบ 2 ข้อข้างบน ก็ขอบคุณมากแล้วครับ

- ตัว ปลายทาง picom2hp หรือ ตัวรับจะเชื่อมต่อกับ NSM2 ไม่ได้ครับ

- Airmax เป็นเหมือนให้ความถี่ 2.4Ghz ที่มาตรฐานเปลี่ยนเป็นความถี่อื่นขึ้นมา อาจจะเป็น 2.4xxx ทำให้ ตัวรับหรือมาตรฐานที่ใช้กันไม่สามารถเชื่อมต่อเข้ามาได้ บางทีฟังก์ชั่นนี้ก็อาจจะมองว่าป้องกันการเกิดสัญญาณรบกวน ซึ่งแถวนั้นอาจจะมี 2.4Ghz ที่กระจายอยู่จำนวนวมาก

- มีส่วนครับ เข้าผ่าน site ไม่ได้้เช่นกัน Airmax เปิดก็ต้องเปิดทั้งหมดในการทำ AP WDS

- airmax มันมีแค่เปิดใช้งาน กับ ปิด ไม่ใช่หรือครับ ถ้าเราตตั้งอุปกรณ์เป็น AP WDS เอาไว้ Solution นี้อะไรบ้างครับ
แต่ทางผมจะแนะนำลูกค้า ้ลยครับว่าถ้าตัวไวเลสไป บริด กันเท่านั้นไม่ให้ใครมาเชื่อมต่อไร้สา่ยได้ผมจะให้ใช้ พวก 5Ghz ไปเลยครับ ประเภท M5 ได้นิ่งและเร็วกว่า M2 ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)