ผมตั้งค่า UbiQuiti LOCOM2 แบบ AP WDS ไม่ได้ครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ผมตั้งค่า UbiQuiti LOCOM2 แบบ AP WDS ไม่ได้ครับ

โพสต์โดย gungsakab เมื่อ เสาร์ 23 มิ.ย. 2012 6:19 pm

อ้างอิงจาก : viewtopic.php?f=11&t=14040

ผมทำมาจนถึงขั้นตอนการติดตั้ง UBiQUiTi- LOCOM2 AP1 และ AP2 โดยนำ ค่า Wireless MAC Address ที่จดมาใส่

ติดตรงพอใส่ค่า MAC Address แล้ว ตรงช่อง WDS Pers แล้วตั้ง Country Code เป็น ประเทศไทย รวมถึงกำหนด Wireless Security เรียบร้อย ผมก็กด Change แล้วก็กด Apply ข้างบน แล้วค่า MAC Address ที่ใส่ไปตรงช่อง WDS Peers ก็หายไป เอาเมาส์ไปคลิกก็ไม่ได้ ทั้ง 6 ช่องเลย.

เป็นทั้ง AP1 และ AP2 ครับ

ผมตั้งค่า ip ของ AP1 ไว้เป็น 192.168.0.120 และ ip AP2 เป็น 192.168.0.121
gungsakab

Re: ผมตั้งค่า UbiQuiti LOCOM2 แบบ AP WDS ไม่ได้ครับ

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 25 มิ.ย. 2012 11:29 am

gungsakab เขียน:อ้างอิงจาก : http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=11&t=14040

ผมทำมาจนถึงขั้นตอนการติดตั้ง UBiQUiTi- LOCOM2 AP1 และ AP2 โดยนำ ค่า Wireless MAC Address ที่จดมาใส่

ติดตรงพอใส่ค่า MAC Address แล้ว ตรงช่อง WDS Pers แล้วตั้ง Country Code เป็น ประเทศไทย รวมถึงกำหนด Wireless Security เรียบร้อย ผมก็กด Change แล้วก็กด Apply ข้างบน แล้วค่า MAC Address ที่ใส่ไปตรงช่อง WDS Peers ก็หายไป เอาเมาส์ไปคลิกก็ไม่ได้ ทั้ง 6 ช่องเลย.

เป็นทั้ง AP1 และ AP2 ครับ

ผมตั้งค่า ip ของ AP1 ไว้เป็น 192.168.0.120 และ ip AP2 เป็น 192.168.0.121

แบบนี้นะครับ
เมนู Wireless
Mode AP WDS
Peer : นำ WLAN MAC ของ อีกตัวมาใส่

SSID : ชื่อไร้สาย ห้ามตรงกัน
Channel Width : 20Mhz
Country : United state
frequency : fix ช่องสัญญาณให้ตรงกันอย่าปรับ auto ครับ

ส่วน Wireless Security ปรับเป็น none ไว้ก่อน ครับ ไว้ค่อยเกาะกันได้แล้วค่อยมาตั้ง ที่สำคัญโหมด AP WDS รองรับแค่ WEP เท่านั้น ถ้าเป็น WPA , WPA 2 WDS PERR จะหายไป

เมนู ขวาสุดที่เป็น logo เข้าไปเอา Enable Airmax ออก ห้ามใช้งาน

ทั้ง 2 ตัวตั้งค่าเหมือนกันนะครับ ต่างกันตรง WDS PEER , SSID นอกนั้นเหมือนกันหมด
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)