ขอถามเรี่องubiquti หน่อยครับ จะได้ ดูเสป็คถูก

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ขอถามเรี่องubiquti หน่อยครับ จะได้ ดูเสป็คถูก

โพสต์โดย aklove เมื่อ เสาร์ 23 มิ.ย. 2012 6:03 pm

ขอถามหน่อยได้ไหมครับ
1ว่าระยะทางการกระจาย สัญาณ มันขึ้นอยู่กลับ กำลังวัตที่เป็น dbm หรือ เกี่ยวกับเสา ที่เป็น dbi ครับ
2 ถามอีกว่า เสาส่งสัญญาณ ที่เป็นหน่วย dbi เห็นต้องไช้กำลังส่งที่มาจากตัวอุปกรณ์ เช่น 15 dbi ต้องไช้ตัวส่ง ที่มีกำลัง mw อย่างน้อย 200 mw ผมส่งสัยว่ามันไม่เข้ากันเลย เพราะอุปกรณที่มีกำลังวัตมากๆๆ แต่เสาส่งสัญญาณต้องการไช้กำลังวัตร์ ไม่ถึง 50%เลยเพราะเห็นเสาส่วนไหญ่ไช้ไม่เกิน 200 wat ที่เหลือเอาไปทำไร แถมอุปกรณ์ส่วนไหญราคาต่างกันที่wat แต่ไช้เสา กำลัง ส่งเดียวกัน ระยะทางจะเท่ากันไหม
3. เสา indoor และ outdoor ขยาด dbi เท่ากัน ราคาต่างกันลิป ผมเข้าไจว่าoutdoor จะต้องแพงกว่า อยากถามว่าระยะทางการกระจายสัญาญเท่ากันหรือไม่
aklove

Re: ขอถามเรี่องubiquti หน่อยครับ จะได้ ดูเสป็คถูก

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 24 มิ.ย. 2012 11:56 pm

aklove เขียน:ขอถามหน่อยได้ไหมครับ
1ว่าระยะทางการกระจาย สัญาณ มันขึ้นอยู่กลับ กำลังวัตที่เป็น dbm หรือ เกี่ยวกับเสา ที่เป็น dbi ครับ

• ขึ้นอยู่กับทั้ง 2 ส่วนครับ แต่จะให้น้ำหนักไปที่ "อัตราขยายของเสาอากาศ + ประเภทของเสาอากาศ" เป็นหลักครับ + ส่วนกำลังส่งนั้น ถ้าเราเลือกเสาอากาศได้เหมาะกับรูปแบบของการใช้งานของเราแล้ว เราก็สามารถปรับกำลังส่ง mW ลงมาให้ต่ำเพื่อที่จะได้ความเร็วในการเชื่อมต่อที่สูงสุดครับ แล้วอุปกรณ์ขิงเราขะได้ไม่ร้อนมากด้วยครับผม :D

2 ถามอีกว่า เสาส่งสัญญาณ ที่เป็นหน่วย dbi เห็นต้องไช้กำลังส่งที่มาจากตัวอุปกรณ์ เช่น 15 dbi ต้องไช้ตัวส่ง ที่มีกำลัง mw อย่างน้อย 200 mw ผมส่งสัยว่ามันไม่เข้ากันเลย เพราะอุปกรณที่มีกำลังวัตมากๆๆ แต่เสาส่งสัญญาณต้องการไช้กำลังวัตร์ ไม่ถึง 50%เลยเพราะเห็นเสาส่วนไหญ่ไช้ไม่เกิน 200 wat ที่เหลือเอาไปทำไร แถมอุปกรณ์ส่วนไหญราคาต่างกันที่wat แต่ไช้เสา กำลัง ส่งเดียวกัน ระยะทางจะเท่ากันไหม

• อย่างที่แจ้งนะครับ ค่า mW นั้น "เราจะใช้ต่ำที่สุดเท่าที่จะเพียงพอให้ระดับสัญญาณสามารถใช้งานได้ดีครับ" ดังนั้นถ้าเชื่อมต่อกันในครั้งแรกจะแนะนำให้ปรับกำลังส่งให้สูงบที่สุดก่อนครับ แล้วเมื่อสามารถเชื่อมต่อกันได้แล้ว ก็ค่อยจูนค่าปรับกันลงมาเพื่อความเหมาะสมอีกทีครับผม

• ส่วนเรื่องอัตราส่วน 15 dBi กับ 200mW ที่แจ้งว่าไม่เข้ากันนั้น ไม่แน่ใจเหมือนกันว่า ถ้าจะให้เข้ากันจะต้องเป็นค่าเท่าไรเหรอครับผม ? + ส่วนข้อความหลังๆ ทีมงานอ่านแล้วไม่เข้าใจอะครับ :o ไม่แน่ใจว่าหมายถึงอะไรอะครับผม (200mW จะเท่ากับ 0.2 watt ครับ สำหรับค่า 200 watts ไม่แน่ใจว่าหมายถึงอะไรนะครับผม)

• เสาอากาศ Outdoor จะมีรูปแบบการกระจายสัญญาณที่ต่างกันครับ ซึ่งพลังงานที่ใช้ในการกระจายสัญญาณก็จะต่างกันครับ เช่น
    - เสารอบทิศทาง Omni จะต้องส่งสัญญาณออกไปรอบตัว ดังนั้นระยะทางจะได้ไม่ไกล แต่จะได้รอบทิศทางครับ
    - เสาทิศทางด้านหน้า Panel จะส่งสัญญาณออกไปด้านหน้าเป็นหลัก 60-70 องศา แต่จะไม่ออกด้านหลังและด้านข้างเท่าไร ดังนั้นเสา panel ก็จะกว่าด้านหน้าได้ดีระดับนึงครับ ระยะทางได้ไกลระดับปานกลางครับ
    - เสาทิศทางด้านหน้า dish จะกระจายสัญญาณด้านหน้าอย่างเดียวและแคบมากครับ คือประมาณ 6-8 องศา ด้านหน้าอย่างเดียว ดังนั้นจะสามารถเชื่อมต่อได้ระยะทางไกลที่สุดครับผม

• ไม่แน่ใจว่าตอบตรงคำถามหรือเปล่านะครับผม แหะๆ :D + ลองดูข้อมูลเพิ่มเติมที่นี่นะครับ :D / รูปแบบการกระจายสัญญาณไร้สายของเสาอากาศแบบ 3D - Cisco Document

3. เสา indoor และ outdoor ขยาด dbi เท่ากัน ราคาต่างกันลิป ผมเข้าไจว่าoutdoor จะต้องแพงกว่า อยากถามว่าระยะทางการกระจายสัญาญเท่ากันหรือไม่

• อยู่ที่รูปแบบของเสาอากาศด้วยครับ เช่น เสา Indoor แบบ Omni หรือ Dipole 9 dBi ถ้าใช้ภายนอกอาคาร ระยะทางสูงสุดไม่เกิน 300-400 เมตรที่โล่งครับ แต่ถ้าใช้ภายในอาคารก็จะขึ้นอยู่กับสถานที่ที่ติดตั้งครับผม กำแพงปูนจะดูดสัญญาณไป 70% ครับ ส่วนเหล็กและกระจกจะสะท้อนครับผม

• เสา outdoor สำหรับกระจายภายนอกอาคาร เช่น Panel 9 dBi สามารถรับ-ส่งได้ที่ระยะที่โล่ง 1.0-2.0 กม ครับ ถ้าทั้งต้นทางและปลายทางใช้เสา outdoor ทั้งคู่ครับผม

• ข้อมูลที่สรุปทั้งหมดนี้ได้จากการทดลอง ลองผิดลองถูก ทีมงานลองมั่ง ลูกค้าลองแล้วแจ้งมามั่งครับผม :D ถ้าเหตุผลลึกๆ อาจจะต้องสอบถามกับ Engineer ที่ออกแบบเสาอากาศเป็นหลักครับผม + ทีมงานเคยสอบถาม 2-3 ครั้งเหมือนกันครับ แต่ก็ยังไม่ค่อยเข้าใจที่อาจารย์ดอกเตอร์ท่านนั้นกรุณาอธิบายเท่าไรอะครับ เลยเอาแบบบ้านๆ สรุปได้ประมาณนี้อะครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ขอถามเรี่องubiquti หน่อยครับ จะได้ ดูเสป็คถูก

โพสต์โดย aklove เมื่อ อังคาร 26 มิ.ย. 2012 11:33 pm

ขอบคุณมากเลยครับ
ผมว่าคุณตอบดีสุดแล้วครับเป็นความรู้สำหรับผมมากเลย
เยี่ยมไปเลยครับ
aklove

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 27 มิ.ย. 2012 1:14 pm

aklove เขียน:ขอบคุณมากเลยครับ
ผมว่าคุณตอบดีสุดแล้วครับเป็นความรู้สำหรับผมมากเลย
เยี่ยมไปเลยครับ

• ลองดูนะครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)