สอบถามครับ rocketm2 กับเสาอากาศ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

สอบถามครับ rocketm2 กับเสาอากาศ

โพสต์โดย tonnetwork_it เมื่อ อาทิตย์ 29 เม.ย. 2012 1:30 pm

สวัดดีครับ sys2u
ผมใช้ RK m2 + เสา 15 2 ต้น (พร้อมสาย Low-Loss เส้นละ 2 เมตร)
ใช้ poe ที่มาด้วย rkm2 24 ต่อ สายที่ใช้ CAT5e ยิ่งห้อ link ความยาว 15-18 เมตร

เกิดอากาศ ไฟ lan ที่ สวิต อัฟ มาบ่างไม่มา บ่าง จะเข้าไป คอนฟิก หน้า RK เข้าไม่ได้เลย ครับ
ปัญหา เกิดจากอะไรครับ
สายlan ที่ใช้ ถ้าเอามาต่อ แบบ lan ใช้งานได้ปกติครับ
tonnetwork_it

Re: สอบถามครับ rocketm2 กับเสาอากาศ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 29 เม.ย. 2012 11:44 pm

tonnetwork_it เขียน:สวัดดีครับ sys2u
ผมใช้ RK m2 + เสา 15 2 ต้น (พร้อมสาย Low-Loss เส้นละ 2 เมตร)
ใช้ poe ที่มาด้วย rkm2 24 ต่อ สายที่ใช้ CAT5e ยิ่งห้อ link ความยาว 15-18 เมตร

เกิดอากาศ ไฟ lan ที่ สวิต อัฟ มาบ่างไม่มา บ่าง จะเข้าไป คอนฟิก หน้า RK เข้าไม่ได้เลย ครับ
ปัญหา เกิดจากอะไรครับ
สายlan ที่ใช้ ถ้าเอามาต่อ แบบ lan ใช้งานได้ปกติครับ

• ถ้าเราเอา notebook ไปเสียบไกล้ๆ ซัก 1-2 เมตรยังเิกิดอาการนี้มั๊ยครับ ? หรืออาจจะลองเปลี่ยนสาย LAN เส้นใหม่ดูครับ คุณภาพสาย OK แล้วครับ อาจจะลองเปลี่ยนสายดูนะครับผม ?
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: สอบถามครับ rocketm2 กับเสาอากาศ

โพสต์โดย tonnetwork_it เมื่อ จันทร์ 30 เม.ย. 2012 9:51 pm

ขอบคุณครับ ที่แนะนำ

จากการที่เทส ดูครั้งที่ 2

RK m 2 ทั้ง 2 ตัว เหมือน เดิมที่ แจ้งมาครับ

ถ้าผมกลับไปใช้เสาเดิมๆๆ เช่น 13 หรือ 4 dbi ใช้งานได้ปกติ ครับ

ขอถามครับ

เสา วัด .... จากการใช้มิเตอร์ (วัดได้ใหมครับ)
tonnetwork_it

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ อังคาร 01 พ.ค. 2012 11:29 am

tonnetwork_it เขียน:ขอบคุณครับ ที่แนะนำ

จากการที่เทส ดูครั้งที่ 2

RK m 2 ทั้ง 2 ตัว เหมือน เดิมที่ แจ้งมาครับ

ถ้าผมกลับไปใช้เสาเดิมๆๆ เช่น 13 หรือ 4 dbi ใช้งานได้ปกติ ครับ

ขอถามครับ

เสา วัด .... จากการใช้มิเตอร์ (วัดได้ใหมครับ)

ปกติเสาเอามิเตอร์วัดโอมดูขั้วตรงกลางกับกราวด์จะไม่แตะถึงกันนะครับ
และตัว Rocket M 2 ก็ยังไม่เคยลองเอาเสา Omni + Lowloss เข้ามาต่อด้วยกันทั้ง 2 ชุดเลยนะครับ เพราะเขาออกแบบเป็นชุดให้มาอยู่แล้ว OWK-0044 เป็นเพราะกำลังส่งที่ขับออกมาทำงานหนักไปหรือเปล่าครับ

ผมเคยเห็นตัว PICOM2HP เมนู Wireless ถ้าเป็น Firmware ล่าสุด จะมีให้ใส่ค่า Lowloss Cable , Antenna Gain ด้วยนะครับ แต่ไม่ชัวว่า Rocket จะมีเหมือนกันไหม หรือไม่ลอง ดูว่า Firmware ใหม่ล่าสุดหรือยัง UBNT
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
vit_et07

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 01 พ.ค. 2012 1:52 pm

คือถ้าเอากันจริงๆแล้วนะครับ ผมว่ามีบ้านเรานี่ละครับที่เอา rocket m2 มาใช้งานแปลกๆนะครับผม คือเอามาใช้งานกันเป็นเหมือนเป็น 1x1 SISO ครับ ทั้งๆที่ตัวมันเองเป็น 2x2 MIMO 

โดยปกติทีมงานจะไม่แนะนำให้ใช้เสาอากาศแบบธรรมดากับ rocket m ครับ กลัวลูกค้าเอาไปใช้งานไม่ได้แต่เท่าที่ใช้งานในปัจจุบันก็เอาไปประยุกต์กันพอใช้งานได้ครับผม

ดังนั้นในต่างประเทศหรือตัวของ UBNT เองเค้าก็จะให้ใช้งานร่วมกับ เสาอากาศที่ออกแบบมาเป็น 2x2 MIMO ครับ เช่น Rocket Dish, Sector airMax หรือ Omni airMax ครับ คือจะเป็นเสาอากาศที่เป็นชิ้นเดียวกัน แล้วมี connector ออกมา 2 ช่องครับ เพราะรูปแบบการทำงานของ MIMO นั้นตัว rocket m จะต้องทำงานร่วมกับเสาอากาศด้วยครับผม ลองดู  UBiQUiTi AMO-2G13 - AirMax Omni 2.4GHz Carrier Class Omni 2x2 MIMO Antennas, 13 dBi

ผมเลยไม่แน่ใจว่าเป็นเรื่องนี้หรือป่าวนะครับ ถ้าเสาเล็กๆอาจจะไม่เกิดปัญหานี้ แต่ถ้าเป็นเสาใหญ่ๆ ก็อาจจะเกิดปัญหานี้ได้ครับ 

อาจจะทดสอบโดยเอาเสาที่มีอยู่ไปลองใส่กับ ap ตัวอื่นดู เช่น wrt54gl ก็ได้นะครับ เพื่อทดสอบดูว่าเสาอากาศยังใช้งานได้เป็นปกติหรือไม่นะครับผม ลองดูนะครับ :)

sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)