AP-WDS ระหว่าง Ubiquiti และ Linksys

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

AP-WDS ระหว่าง Ubiquiti และ Linksys

โพสต์โดย shareknowledge เมื่อ ศุกร์ 06 เม.ย. 2012 4:21 pm

ไม่ทราบว่าเราสามารถเซ็ตโหมด AP-WDS ระหว่างอุปกรณ์ยี่ห้อ UbiQuiti NanoStation M2 กับ Linksys WRT54GL ได้ไหมครับ เพราะลองพยายามแล้ว ping หากันไม่เจอเลย แต่ถ้าลองเปลี่ยนฝั่งใดฝั่งหนึ่งเป็นแบบ Station-WDS จะสามารถ ping กันเจอทันที ไม่รู้เป็นเพราะคนละ chipset หรือเปล่าครับ

หรือถ้าสามารถทำได้ ต้องทำยังไงบ้างครับ
ขอบคุณครับ
shareknowledge

Re: AP-WDS ระหว่าง Ubiquiti และ Linksys

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 06 เม.ย. 2012 4:56 pm

shareknowledge เขียน:ไม่ทราบว่าเราสามารถเซ็ตโหมด AP-WDS ระหว่างอุปกรณ์ยี่ห้อ UbiQuiti NanoStation M2 กับ Linksys WRT54GL ได้ไหมครับ เพราะลองพยายามแล้ว ping หากันไม่เจอเลย แต่ถ้าลองเปลี่ยนฝั่งใดฝั่งหนึ่งเป็นแบบ Station-WDS จะสามารถ ping กันเจอทันที ไม่รู้เป็นเพราะคนละ chipset หรือเปล่าครับ

หรือถ้าสามารถทำได้ ต้องทำยังไงบ้างครับ
ขอบคุณครับ

• ทีมงานยังไม่เคยลองทำ WDS จะหว่าง UBNT กับ Linksys เหมือนกันนะครับผม เพราะส่วนใหPjถ้าต่างยี่ห้อกัน เรากจะใช้ WRT54GL ทำงานเป็น Repeater หรือ Repeater Bridge Mode แทนอะครับผม เพราะก็สามารถทำงานได้เหมือนกัน โดยถ้าเป็น WDS ทีมงานจะนิยมใช้ในกรณีที่เป็น รุ่นหรือ firmware เดียวกันเท่านั้นอะครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)