ระหว่าง UBiQUiTi PICOSTATION-M2HP กับ UBiQUiTi NANOSTATION

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ระหว่าง UBiQUiTi PICOSTATION-M2HP กับ UBiQUiTi NANOSTATION

โพสต์โดย aek_au เมื่อ พฤหัสฯ. 22 มี.ค. 2012 2:14 pm

อันไหจะเอามารับ truewifi ได้ดีกว่ากันคับ :) ระยะทาง 500 +
aek_au

Re: ระหว่าง UBiQUiTi PICOSTATION-M2HP กับ UBiQUiTi NANOSTATION

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 22 มี.ค. 2012 4:18 pm

aek_au เขียน:อันไหจะเอามารับ truewifi ได้ดีกว่ากันคับ :) ระยะทาง 500 +

• ลองดูว่าสัญญาณของ TrueWifi มาถึงเราหรือเปล่านะครับผม วเพราะถ้าสัญญาณไม่มาเลย หมายถึงส่งมาไม่ถึง แล้วเราเอา UBNT ไปพยายามรับก็อาจจะไม่เจอก็ได้นะครับผม + วิธีการตรวจสอบให้เราเอา notebook ลองรับสัญญาณดูว่าพอจะมีหรือไม่ครับ หรือค้นหาสัญญาณที่เราสามารถรับสัญญาณได้จุดสุดท้ายก่อนถึงบ้านเรานะครับ ก็จะพอรู้ว่าสัญญาณมาถึงหรือไม่ครับ

• ถ้ามาถึงพอจะเห็นว่าอยู่ในระยะ 300-500 เมตรก๊สามารถใช้ได้ครับ จะใช้เป็น PICO M2HP ก็ได้ครับ แต่ถ้าเอาไว้ตากแดดมันจะกรอบเร็วครับ แต่ถ้าใช้ NSM2 ก็จะไว้ข้างนอกบ้านสบายๆ ครับ แล้วก็ลากสาย LAN เข้ามาในบ้านเราได้เลยครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ระหว่าง UBiQUiTi PICOSTATION-M2HP กับ UBiQUiTi NANOSTATION

โพสต์โดย tontan เมื่อ พฤหัสฯ. 22 มี.ค. 2012 9:59 pm

แล้วถ้าใช้ Loco M2 รับได้มั้ยครับ
tontan

โพสต์โดย aek_au เมื่อ พฤหัสฯ. 22 มี.ค. 2012 10:12 pm

ผมลองกับ notebook ออกไปตรงระเบียงแสกนเจอบางครั้ง แต่อยู่ในไม่เจอเลย พอจะมีหวังไหมคับ
aek_au

โพสต์โดย aek_au เมื่อ พฤหัสฯ. 22 มี.ค. 2012 10:19 pm

แล้วตัว PICO M2HP รับได้ดีกว่าหรือป่าวคับ เห็นกำลังมันมากกว่า
aek_au

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 23 มี.ค. 2012 3:16 am

tontan เขียน:แล้วถ้าใช้ Loco M2 รับได้มั้ยครับ

• อย่างที่แจ้งนะครับ ไม่ได้อยู่ที่ฝั่งรับทั้งหมดนะครับ จะต้อขึ้นอยู่กับฝั่งส่งด้วยนะครับ โดยปกติ LOCOM2 จะรับ-ส่งด้วยตัวของมันเอง 2 ตัวหันหน้าหากันได้ 1.2 กม ครับ ดังนั้นถ้าสัญญาณมาให้เห็นแผ่วๆ ด้วย notebook ก็สามารถใช้ locom2 ไปดึงสัญญาณออกมาที่ LAN ได้นะครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 23 มี.ค. 2012 3:19 am

aek_au เขียน:ผมลองกับ notebook ออกไปตรงระเบียงแสกนเจอบางครั้ง แต่อยู่ในไม่เจอเลย พอจะมีหวังไหมคับ

• ถ้า scan แล้วเจอมั่งไม่เจอมั่งแบบนี้ OK เลยครับ ที่เป็นห่วงคือไม่เจอเลยอะครับ เพราะถ้าไม่เจอเลยเราจะไม่รู้เลยว่ามันอยู่ไกลแค่ไหนเลยอะครับ ดังนั้นถ้าสัญญาณมาให้เห็นแผ่วๆ ด้วย notebook ก็สามารถใช้ nsm2 หรือ pico m2hp หรือ locom2 ไปดึงสัญญาณออกมาที่ LAN ได้นะครับผม + ใช้แบบไหนก็ได้นะครับผม เพราะระยะ 500 เมตรนั้น ทุกตัวสามารถใช้งานได้หมดครับ ส่วนสัญญาณก็จะออกมาที่พอร์ท LAN อย่างเดียวนะครับผม ไม่สามารถปล่อยออกมาเป็น Wireless ได้นะครับ เพราะ UBNT ไม่สามารถทำ repeater ต่างยี่ห้อกันได้ครับผม ลองดูนะครับ :D

sys2u

โพสต์โดย aek_au เมื่อ ศุกร์ 23 มี.ค. 2012 4:01 pm

ผมเคยลองเอา linksys ของเพื่อน มาทำrepeater ดูมันชอบหลุดเลยอยากหันมาใช้ UBiQUiTi มันจะดีกว่าไหมคับ
aek_au

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 23 มี.ค. 2012 4:16 pm

aek_au เขียน:ผมเคยลองเอา linksys ของเพื่อน มาทำrepeater ดูมันชอบหลุดเลยอยากหันมาใช้ UBiQUiTi มันจะดีกว่าไหมคับ

• อธิบายได้แบบนี้นะครับ การที่รับจะเชื่อมต่อระบบไร้สายให้ได้ประสิทธิภาพนั้นจะต้องมี "กำลังส่ง (mW) + อัตราขยายของเสาอากาศ (dBi)" ที่เหมาะสมกับระยะทางครับ ถ้าระยะทางประมาณ เกินกว่า 200-300 เมตร แล้วเราใช้ wrt54gl เดิมๆ ไปรับนั้นก็จะหลุดๆ ติดๆ ยิ่งเอาอุปกณ์มาไว้ในอาคารก็ยิ่งสัญญาณอ่อนลงไปอีกครับผม แต่ถ้าเอามาที่ระยะไกล้ประมาณ 50-100 เมตรก็จะใช้งานได้ดี เป็นต้นครับ

• ดังนั้นดีกว่าหรือไม่อย่างที่ตอบไปนะครับผม ขึ้นอยู่กับองค์ประกอบทุกส่วนครับ :D

sys2u

โพสต์โดย aek_au เมื่อ ศุกร์ 23 มี.ค. 2012 10:49 pm

ขอบคุณมากคับ
aek_au

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)