สอบถามเรื่อง Hi Power WiFi USB Adapter‏

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

สอบถามเรื่อง Hi Power WiFi USB Adapter‏

โพสต์โดย metha.t เมื่อ อาทิตย์ 05 ก.พ. 2012 5:16 pm

ผมมีปัญหาในการใช้ ICT Free WiFi เพราะ Acess Point อยู่ที่ศูนย์บริการโทรศัพท์(ข้างถนนใหญ่)ไกลประมาณ 500 เมตร - 1 กิโลเมตร แต่บ้านของผมเป็นทาวน์เฮาส์อยู่ในซอยมีบ้านติดกันเยอะ ที่บ้านใช้คอมตั้งโต๊ะ (Desktop PC) ใช้คอมที่ชั้นล่างของทาวน์เฮาส์

1) ขอคำแนะนำในการเลือก Hi Power WiFi USB Adapter ระหว่าง Engenius EUB9603H กับ OBiQUiTi WiFiStation และOBiQUiTi WiFiStation Ext รุ่นอะไรดีกว่ากัน

2) อยากให้ทำวิดีโอทดสอบความแรงระหว่าง Engenius EUB9603H กับ OBiQUiTi WiFiStation และOBiQUiTi WiFiStation Ext ด้วยครับ จะขอบคุณมาก ๆ
metha.t

Re: สอบถามเรื่อง Hi Power WiFi USB Adapter‏

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 05 ก.พ. 2012 9:54 pm

metha.t เขียน:ผมมีปัญหาในการใช้ ICT Free WiFi เพราะ Acess Point อยู่ที่ศูนย์บริการโทรศัพท์(ข้างถนนใหญ่)ไกลประมาณ 500 เมตร - 1 กิโลเมตร แต่บ้านของผมเป็นทาวน์เฮาส์อยู่ในซอยมีบ้านติดกันเยอะ ที่บ้านใช้คอมตั้งโต๊ะ (Desktop PC) ใช้คอมที่ชั้นล่างของทาวน์เฮาส์

1) ขอคำแนะนำในการเลือก Hi Power WiFi USB Adapter ระหว่าง Engenius EUB9603H กับ OBiQUiTi WiFiStation และOBiQUiTi WiFiStation Ext รุ่นอะไรดีกว่ากัน

• เบื้องต้นนะครับ อยากให้ลองเอา notebook มาลอง scan หาสัญญาณก่อนนะครับ ว่าเจอหรือไม่ก่อนครับผม เพราะบางทีถ้าจุดส่งสัญญาณไกลเกินไป ถึงจะใช้ Hi-Power Adapter ก็ยังไม่่สามารถการันตีว่าจะได้ 100% นะครับผม ถ้า notebook สามารถ scan แล้วเจอบ้างหลุดบ้าง ถ้าเป็นแบบนี้เราสามารถเอา Hi-Power USB Adapter มาช่วยได้เลยครับผม :D

UBiQUiTi WiFiStation Ext / WifiStation= 1000 mW + 6 dBi ครับ ใช้งานได้ไกล้เคียงกันครับผม

Engenius EUB9603H = 600 mW + 5 dBi ครับ ก็จะเบากว่าตัวด้านบนนิดหน่อยครับผม

2) อยากให้ทำวิดีโอทดสอบความแรงระหว่าง Engenius EUB9603H กับ OBiQUiTi WiFiStation และOBiQUiTi WiFiStation Ext ด้วยครับ จะขอบคุณมาก ๆ

• วิดิโอของ WifiStation กับ WifiStation Ext มีอยู่แล้วนะครับผมที่หน้าสินค้าเลยครับ ส่วน Engenius EUB9603H ยังไม่ได้ทำไว้ครับผม ถ้ามีโอกาศจะทำลงไว้ให้นะครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)