แนะนำวิธีใช้ loco m2 หน่อยคร้บ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

แนะนำวิธีใช้ loco m2 หน่อยคร้บ

โพสต์โดย METALMAN เมื่อ พฤหัสฯ. 02 ก.พ. 2012 12:01 am

อยากทราบวิธีเซ็ตค่า loco m2 เพื่อใช้เกาะสัญญานไวเลสหน่อยครับ คือโหมด station เหมือนกับโหมด client ใช่ไม๊ครับ จะเอามาใช้แทน linksys wrt54gl ซึ่งตอนนี้ทำเป็นโหมด client อยู่ครับ รบกวนขอวิธีเซ็ตหน่อยครับ
METALMAN

Re: แนะนำวิธีใช้ loco m2 หน่อยคร้บ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 02 ก.พ. 2012 3:56 am

METALMAN เขียน:อยากทราบวิธีเซ็ตค่า loco m2 เพื่อใช้เกาะสัญญานไวเลสหน่อยครับ คือโหมด station เหมือนกับโหมด client ใช่ไม๊ครับ จะเอามาใช้แทน linksys wrt54gl ซึ่งตอนนี้ทำเป็นโหมด client อยู่ครับ รบกวนขอวิธีเซ็ตหน่อยครับ

• จริงๆ แล้วโหมดการทำงาน Cient กับ Station คืออันเดียวกันครับ เพียงแต่ UBNT จะเรียกชื่อไปเป็นอีกอย่างนึงนะครับ แต่ทีนี้โหมด Client มันก็จะมี 2 แบบ คือ Client Bridge กับ Client Routerซึ่งก็จะเป็นเหมือนกับโหมด Station ของ UBNT ครับ ก็จะมี Station Bridge กับ Station Router อะครับ

• แบบนี้ก็ได้ครับ ลองดูตัวอย่างการทำงานแบบ Station Bridge นะครับ ที่นี่ครับผม / 16.3 ตั้งค่าอุปกรณ์ UBiQUiTi NanoStation M2 โหมด AP-Station Bridge ลองดูนะครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: แนะนำวิธีใช้ loco m2 หน่อยคร้บ

โพสต์โดย METALMAN เมื่อ ศุกร์ 03 ก.พ. 2012 12:20 am

ถ้าใช้เป็น station router นี่เซ็ตยังไงครับพอมีตัวอย่างไม๊ครับ ผมหาดูไม่เห็นมีเลยครับ :)
METALMAN

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 03 ก.พ. 2012 11:08 am

METALMAN เขียน:ถ้าใช้เป็น station router นี่เซ็ตยังไงครับพอมีตัวอย่างไม๊ครับ ผมหาดูไม่เห็นมีเลยครับ :)

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย METALMAN เมื่อ อังคาร 14 ก.พ. 2012 9:56 pm

มาแจ้งผลครับ ได้แล้วครับรับสัญญานได้แจ๋วมากครับ คือขอถามอีกหน่อยครับ อนาคตผมจะย้ายบ้านแล้วระยะการรับสัญญานมันไกลกว่าเก่า ถ้าใช้เป็น bullet m2 จะดีกว่าไม๊ครับระยะทางประมาณ160-170 เมตร มีต้นไม้บังบ้างแต่ไม่มาก รึว่า loco m2 เอาอยู่ครับ บางทีอาจจะเอาไว้รับสัญญานของ true wifi เพราะเห็นกำลังขยายแถวบ้านพอดี ขอบคุณครับผม :mrgreen:
METALMAN

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 15 ก.พ. 2012 1:00 am

METALMAN เขียน:มาแจ้งผลครับ ได้แล้วครับรับสัญญานได้แจ๋วมากครับ คือขอถามอีกหน่อยครับ อนาคตผมจะย้ายบ้านแล้วระยะการรับสัญญานมันไกลกว่าเก่า ถ้าใช้เป็น bullet m2 จะดีกว่าไม๊ครับระยะทางประมาณ160-170 เมตร มีต้นไม้บังบ้างแต่ไม่มาก รึว่า loco m2 เอาอยู่ครับ บางทีอาจจะเอาไว้รับสัญญานของ true wifi เพราะเห็นกำลังขยายแถวบ้านพอดี ขอบคุณครับผม :mrgreen:

• ใช้ LOCOM2 แบบเดิมดีกว่าครับผม เพราะระยะก็อยู่ในช่วงการทำงานของ LOCOM2 ครับ และการใช้งานก็น่าจะเหมาะกว่า Bullet นะครับ เพราะถ้าใช้ Bullet ก็จะต้องใช้เสา Panel เพิ่มอีกครับ ใช้ LOCOM2 ตัวเดียวน่าจะสะดวกกวาเยอะนะครับ :D

sys2u

โพสต์โดย METALMAN เมื่อ พุธ 15 ก.พ. 2012 9:06 am

ขอบคุณมากครับผมสำหรับความรู้ครับผม :mrgreen: :D
METALMAN

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)