รบกวนสอบถามเรื่องอุปกรณ์ Nanostation M5 ครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

รบกวนสอบถามเรื่องอุปกรณ์ Nanostation M5 ครับ

โพสต์โดย betterman เมื่อ จันทร์ 30 ม.ค. 2012 5:05 pm

ตอนนี้ผมใช้ Nanostation M5 โดยทำเป็น WISP กับทาง TOT ผมได้ใส่ DDNS ของ no-ip และ forwrad port 90 เพื่อที่จะ remote เข้ามาที่ DVR แต่เข้า port 90 ไม่ได้เข้าหน้า Setup ของตัว Nanostation ได้ แต่พอสักประมาณ 5 นาที IP WAN เปลี่ยนแต่เหมือน DDNS ไม่อัพเดท IP ตามจึงทำให้ไม่สามารถ remote ได้เลยผมอยากทราบว่ามีสาเหตุใดบ้างที่เป็นอย่างนี้ และถ้าผมเซ็ท Nanostation เป็น bridge แล้วต่อ ADSL Router เข้าไปแล้วเซ็ท PPPoE ที่ ADSL Router จะได้หรือไม่ มีขั้นตอนยังไงบ้างครับ
betterman

Re: รบกวนสอบถามเรื่องอุปกรณ์ Nanostation M5 ครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 30 ม.ค. 2012 6:33 pm

betterman เขียน:ตอนนี้ผมใช้ Nanostation M5 โดยทำเป็น WISP กับทาง TOT ผมได้ใส่ DDNS ของ no-ip และ forwrad port 90 เพื่อที่จะ remote เข้ามาที่ DVR แต่เข้า port 90 ไม่ได้เข้าหน้า Setup ของตัว Nanostation ได้ แต่พอสักประมาณ 5 นาที IP WAN เปลี่ยนแต่เหมือน DDNS ไม่อัพเดท IP ตามจึงทำให้ไม่สามารถ remote ได้เลยผมอยากทราบว่ามีสาเหตุใดบ้างที่เป็นอย่างนี้ และถ้าผมเซ็ท Nanostation เป็น bridge แล้วต่อ ADSL Router เข้าไปแล้วเซ็ท PPPoE ที่ ADSL Router จะได้หรือไม่ มีขั้นตอนยังไงบ้างครับ

• ถ้าดูตามนี้น่าจะเป็นที่ตัว NSM5 ไม่ยอมไป update DDNS ให้ถูกต้องนะครับ หรือไม่ก็ DDNS ที่เราใช้งานอาจจะ update ไม่ทันหรืออาจจะเป็นการใ้ช้บริการแบบ Free ซึ่งทาง DDNS บางเจ้าจะให้ใช้งานไม่ค่อยสะดวกเพื่อต้องการจะให้ลูกค้าเปลี่ยนไปใช้แบบ PAID อะครับผม ดังนั้นในส่วนนี้ให้ลองเอาเครื่อง PC ซัก 1 เครื่องมาติดตั้งโปรแกรมที่ใช้ในการ update DDNS ของค่ายนั้นนะครับผม เพราะ PC จะ update DDNS ได้ดีกว่าพวก devices ครับผม ลองดูก่อนนะครับ ต้องหาสาเหตุไปทีละขั้นครับผม :D

• ส่วนในเรื่องของการทำ bridge ของ UBNT นั้น จะแตกต่างจากของ ADSL นะครับ คือตัว NSM5 จะไปทำ PPPOE จาก WISP - TOT มาอะครับ ดังนั้น IP Address มันจะัไปค้างที่ Wireless Interface ของ NSM5 นะครับผม *** อันนี้ผมไม่ชัวร์กับ Mode WISP นะครับ แต่เอาเป็นว่าแบบนี้ละกันนะครับ ถ้าเป็นการเชื่อมต่อแบบ AP - Station (Bridge) โดยให้มองว่า TOT เป็น AP แล้วเราเป็น Station Bridge นะครับ ถ้าทำแบบนี้แล้วที่ NSM5 ในส่วนของ Bridge เราเลือกกำหนด IP Address เป็น Obtain จากต้นทาง (คือ TOT) โดยปกติ ทางต้นทางจะโยน IP Address มาให้ที่ LAN ของ NSM5 นะครับ เราก็สามารถเอา WRT54GL ไปเสียบก็น่าจะได้นะครับ แต่จะทำยังงัยต่อยังนึกไม่ออกนะครับ :D

• รบกวนนิดนึงนะครับ โดยปกติ username / password ของ UBNT ที่ TOT เค้าให้บริการนั้นเป็นมาตรฐานหรือเปล่าครับ ? พอดีว่ามีบ้านเพื่อนผมเค้าใช้งาน WiNet เหมือนกันแล้วผมจะลอง remote เข้าไปดูให้เค้านะครับ ถ้าเป็นอันเดียวกัน รบกวนช่วยส่ง username / password มาให้ในอีเมล์ info@sys2u.com ด้วยนะครับผม ขอบคุณมากครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: รบกวนสอบถามเรื่องอุปกรณ์ Nanostation M5 ครับ

โพสต์โดย betterman เมื่อ อังคาร 31 ม.ค. 2012 9:09 am

รบกวนช่วยบอกขั้นตอนการเซ็ทเป็น station bridge ด้วยครับ อีกอย่างครับผมลอง remote เข้าไป แก้เป็น Bridge Mode แล้วพอจะเข้าไปแก้ให้กลับมาเป็น Router Mode ผม remote เข้าไปไม่ได้ขนาด fix IP แล้วยังไม่สามารถ remote เข้าไปที่ NSM5 ได้ครับ รบกวนด้วยครับ
betterman

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 31 ม.ค. 2012 11:04 am

betterman เขียน:รบกวนช่วยบอกขั้นตอนการเซ็ทเป็น station bridge ด้วยครับ อีกอย่างครับผมลอง remote เข้าไป แก้เป็น Bridge Mode แล้วพอจะเข้าไปแก้ให้กลับมาเป็น Router Mode ผม remote เข้าไปไม่ได้ขนาด fix IP แล้วยังไม่สามารถ remote เข้าไปที่ NSM5 ได้ครับ รบกวนด้วยครับ

• ตืดตั้งตามลักษณะรูปแบบนี้ครับ / 16.3 ตั้งค่าอุปกรณ์ UBiQUiTi NanoStation M2 โหมด AP-Station Bridge แต่ในส่วนของ Bridge นั้นแทนที่เราจะเลือก Bridge IP Address เป็น Static เราก็เลือกไปเป็น DHCP อะครับ แต่ทั้งหมดที่บอกคือเท่าที่พอจะลองได้นะครับ แต่ไม่ได้หมายถึงว่าทำแบบนี้แล้วจะได้นะครับผม ถ้าเป็นผมจะลองแบบนี้อะครับ แล้วดูว่าผลจะเป็นอย่างไร ทีละขั้นๆ ไปเรื่อยๆ อะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)