ขอ idea การยิงสัญญาณหน่อยครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ขอ idea การยิงสัญญาณหน่อยครับ

โพสต์โดย lovercat2000 เมื่อ ศุกร์ 27 ม.ค. 2012 3:13 pm

.GIF
.GIF (210.74 KiB) เปิดดู 2526 ครั้ง

ต้องการยิงสัญญาณอินเตอร์เน็ต จากอาคาร A ไปอาคาร B ระยะประมาณ 200 m. เนื่องจากอาคาร B คู่สายเต็มครับ :|

โดยอาคาร A มี WAG120N เป็น Router หลัก ส่วนอาคาร B ต้องการนำสัญญาณไปกระจาย Wifi เพื่อใช้งานภายในห้อง เช่น iPad, iPhone, Dreambox

แบบนี้จะต้องใช้อุปกรณ์ตัวไหนบ้างครับ (ขอผังการติดตั้งเพื่ออธิบายคร่าวๆด้วย)
lovercat2000

Re: ขอ idea การยิงสัญญาณหน่อยครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 27 ม.ค. 2012 8:33 pm

lovercat2000 เขียน:
ต้องการยิงสัญญาณอินเตอร์เน็ต จากอาคาร A ไปอาคาร B ระยะประมาณ 200 m. เนื่องจากอาคาร B คู่สายเต็มครับ :|

โดยอาคาร A มี WAG120N เป็น Router หลัก ส่วนอาคาร B ต้องการนำสัญญาณไปกระจาย Wifi เพื่อใช้งานภายในห้อง เช่น iPad, iPhone, Dreambox

แบบนี้จะต้องใช้อุปกรณ์ตัวไหนบ้างครับ (ขอผังการติดตั้งเพื่ออธิบายคร่าวๆด้วย)

• แนะนำให้ใช้ UBNT LOCOM2 ยิงสัญญาณออกไปครับ โดยลากสาย LAN จาก WAG120G จากนั้นก็นำเอา LOCOM2 ไปวางไว้บริเวณด้านนอกของอาคาร A ครับ แล้วหันหน้าไปทางอาคาร B ได้เลยครับผม โดยปกติแล้วที่ปลายทางอาคาร A ถ้าเราใช้ Notebook ธรรมดาก็พอจะรับได้ครับ เพราะ Notebook ทั่วไปจะสามารถรับสัญญาณได้ประมาณ 100-300 เมตรครับผม และในระหว่างเส้นทางที่ยิงสัญญาณออกไปก็จะสามารถใช้อุปกรณ์ไร้สายเกาะได้ทุกบริเวณที่สัญญาณผ่านไปครับ (เป็นเส้นตรงกว้าง 60-70 องศา จาก อาคาร A ไปยัง อาคาร B)

• แต่ในกรณีของ iPad, iPhone, DreamBox หรืออุปกรณ์ที่อยู่ภายในอาคารด้านในอาจจะไม่สามารถรับได้นะครับ ถ้าในกรณีนี้ เราจะใช้ UBNT LOCOM2 x 2 ตัวครับ ยิงสัญญาณรับ-ส่งทั้งหัวท้ายแล้วกำหนดการทำงานเป็น AP WDS ครับ ลองดูตัวอย่างที่นี่นะครับ / 16.2 ตั้งค่าอุปกรณ์ UBiQUiTi NanoStation M2 โหมด AP-WDS

• โดยติดตั้งหันหน้าอุปกรณฺ์เข้าหากันครับ แล้วตัวอุปกรณฺ์ก็ยังสามารถกระจายสัญญาณ Wireless ได้อีกด้วยครับ แต่จะแรงเฉพาะด้านหน้านะครับ ส่วนด้า่นหลังของอุปกรณ์จะมีสัญญาณออกมาครับ แต่จะไม่ค่อยแรงเท่าไร ให้ลองใช้ devices ต่างๆ ที่ต้องการใช้งานเกาะสัญญาณจากด้านหลังของ LOCOM2 ดูก่อนครับ เพราะถ้าอาคารไม่หนามาก น่าจะพอเกาะได้เลยครับผม แต่ถ้าต้องการให้แรงๆ ไปเลย เราก็สามารถ PICO M2HP หรือ Access Point อีกตัว ไปติดที่ปลายทางเพื่อกระจายสัญญาณไร้สายที่ปลายทางอีกต่อนึงก้ได้ครับผม ลองดูนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)