email : สอบถาม NSM2 และ WRT54GL (dd-wrt) ร่วมกัน

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

email : สอบถาม NSM2 และ WRT54GL (dd-wrt) ร่วมกัน

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 12 ก.ย. 2011 1:23 pm

สอบถามว่าผมใช้ NSM2 และ WRT54GL (dd-wrt) ร่วมกันโดยต่อผ่าน Switch HUB ตัวเดียวกัน เวลาที่เครื่องลูกที่รับสัญญาณเน็ต มันจะให้ IP Address อัติโนมัติ แต่...มันจะให้ gateway เป็น IP Address ของ WRT54GL (dd-wrt) แทน ซึ่งมันไม่สามารถออกเน็ตได้ แต่ถ้าถอดสาย WRT54GL (dd-wrt) ออก มันต่อได้ปกติ ..พอจะมีวิธีมั๊ยครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: email : สอบถาม NSM2 และ WRT54GL (dd-wrt) ร่วมกัน

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 12 ก.ย. 2011 1:26 pm

sys2u เขียน:สอบถามว่าผมใช้ NSM2 และ WRT54GL (dd-wrt) ร่วมกันโดยต่อผ่าน Switch HUB ตัวเดียวกัน เวลาที่เครื่องลูกที่รับสัญญาณเน็ต มันจะให้ IP Address อัติโนมัติ แต่...มันจะให้ gateway เป็น IP Address ของ WRT54GL (dd-wrt) แทน ซึ่งมันไม่สามารถออกเน็ตได้ แต่ถ้าถอดสาย WRT54GL (dd-wrt) ออก มันต่อได้ปกติ ..พอจะมีวิธีมั๊ยครับ

• ถ้าดูตามนี้ก็แสดงว่าในระบบของเรามี ADSL Modem อยู่ 1 ตัวที่คอยแจก IP Address ถูกต้องมั๊ยครับ ? ดังนั้นสิ่งที่เราต้องการนำมาใช้งานของ NSM2 และ WRT54GL ก็คือ "เราต้องการนำมาทำงานเป็น AP เท่านั้น" แบบนี้ก็ไม่ยากครับ กำหนดให้ทั้ง 2 ตัวทำงานเป็น AP อย่างเดียวก็เรียบร้อยแล้วละครับ เข้าใจว่าตัว NSM2 ทำงานเป็น AP อยู่แล้วนะครับ ดังนั้นสำหรับ WRT54GL ก็กำหนดแบบนี้ครับ

• แนะนำให้ใช้ WRT54GL เอามาทำเป็น AP Wireless อย่างเดียวครับ โดยเชื่อมต่อตามรูปแบบที่ 1 ครับ -> วิธีการเชื่อมต่ออุปกรณ์ Router กับ Modem

• โดยสิ่งที่เราจะต้องกำหนดก็จะเ็ป็น
      1. เสียบสายแลนจาก ADSL Modem เข้าไปที่พอร์ท LAN 1-4 ของ WRT54GL (ห้ามไปเสียบที่พอร์ท WAN หรือ Internet นะครับ)
      2. จากนั้นปิด DHCP ที่ WRT54GL ไม่ให้ไปจ่ายชนกับของ ADSL Modem ตัวหลักครับ
      3. กำหนด IP Address ของ WRT54GL ไม่ให้ไปชนกับช่วงอัตโนมัติของ ADSL Modem ตัวหลักครับ
        เท่านี้ก็ใช้ได้แล้วละครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)