12.4 วิธีทำ UbiQuiTi PICOM2HP ใช้งานร่วมกับ UniFi Software

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

12.4 วิธีทำ UbiQuiTi PICOM2HP ใช้งานร่วมกับ UniFi Software

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ อังคาร 16 ส.ค. 2011 7:24 pm

รูปภาพ ต่อจากบทความการติดตั้ง UniFi Software Controller v2.0
และ
รูปภาพ สร้างระบบ Hotspot สามารถออกตั๋วได้บน UBiQUiTi UAP

รูปภาพ 12.4 วิธีทำ UbiQuiTi PICOM2HP ใช้งานร่วมกับ UniFi Software
บทความสำหรับ: ผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับระบบเครือข่ายในระดับเบื้องต้นถึงปานกลาง (v1.1)
โดย วิทวัส โฉมประเสริฐ, ศุภสิทธิ์ ศิริพานิชกร

คำถาม

1.ปกติผู้ใช้ Software UniFi Controller จะนึกถึงอุปกรณ์แต่ UAP& UAP-LR เท่านั้นแต่ถ้าเป็นรุ่น UbiQuiTi รุ่นอื่นละ และัไม่แพง และกำลังส่งแรงๆ ควรใช้รุ่นไหนได้บ้าง?

คำตอบ

UbiQuiTi PicoM2HP อุปกรณ์รวมสัญญาณไร้สาย แบบติดตั้งภายในและภายนอกอาคาร ความเร็วสูง 150 Mbps (802.11g ความถี่ย่าน 2.4 GHz), เสาอากาศ 6 dBi กำลังส่งสูง 30 dBm (1000 mW), รองรับการจ่ายไฟฟ้าผ่านสายแลน PoE (เฉพาะรุ่น POE-24 เท่านั้น), เหมาะสำหรับการกระจายสัญญาณภายในอาคาร และภายนอกบริเวณชายคา ร้านกาแฟ สปา (* สามารถเชื่อมต่อกับเสาอากาศภายนอกได้ RP-SMA) แรงและเร็วที่สุดแบบภายในอาคาร + SDRAM 32 MB รับ-ส่งข้อมูลได้เร็วกว่า !

Firmware ล่าสุดที่ทาง UbiQui ออกแบบมาของ ตัวนี้เพื่อใช้ Support กับ Software UniFi Controller 2.0 ซึ่งการใช้งานไม่ต่างกับ UAP หรือ UAP-LR และความแรงก็ได้มากสุดถึง 27dbm หรือ 630mw ที่ออกมา โดยสามารถปรับตั้งค่าเองได้ ทำให้ตัว picoM2HP ไม่จำเป็นต้องไปติดตั้งบนฝ้า เสมอไป ผู้ใช้สามารถไปติดตามจุดที่ต้องการทั้งภายในและภายนอกก็ได้ โดยยังเชื่อมต่อ เข้ามาในระบบ UniFi Software เหมือนเดิม

NEW(2012) ดาวน์โหลด Firmware airos2unifi-PICOM2HP FOR AIR OS 5.5.3

---

ขั้นตอนอัพเกรด Firmware PicoM2HP ให้รองรับกับ UniFi Software Controller

1. หลังจาก ดาวน์โหลด Firmeare airos2unifi-PICOM2HP เรียบร้อยแล้ว

2. เชื่อมต่อคอมพิวเตอร์เข้าตัว PICO และ Static IP ได้เลย

รูปภาพ

3. เข้าหน้าคอนฟิคตัว PICO ผ่าน WebBorwser

รูปภาพ

4. เข้า login ใช้งาน
    U:ubnt
    P:ubnt

รูปภาพ

5. เข้าเมนู
    SYSTEM
    กด Update

รูปภาพ

6. เรียกไปหา directory ที่เก็บ Fimware เอาไว้

รูปภาพ

7. กด UPDATE

รูปภาพ

8. ตรวจสอบ Version ก่อนการอัพเกรด
    Update

รูปภาพ

9. ขณะทำการอัพ ห้ามถอดการเชื่อมต่อใดๆ ทั้งสิ้นอาจเสียได้

รูปภาพ

10. หลังจาก อัพเกรด เรียนร้อยแล้วสถานะไฟจะโชว์เป็นสี ส้มอ่อน ขึ้นมาค้างเท่านั้น
    เป็นสถานะเหมือนของ UAP ที่รอการ Pending ตัวอุปกรณ์เพื่อเชื่อมต่อกับ UniFi Controller

****ถ้าแสดงไฟ สีส้มอ่อนกะพริบ แสดงว่า Firmware airos ไม่ตรงกับตัวอุปกรณ์ ต้องลองหา forum ubnt ใหม่

รูปภาพ

เชื่อมต่อ PicoM2HP เข้ากับ UniFi Software Controller

1. นำ port lan ของ ตัว Poe ที่ช่อง POE ต่ออยู่กับ PICOM2HP เข้าที่ Network ของผู้ใช้งานพร้่อมกับคอมพิวเตอร์ด้วย
    เปิดโปรแกรม UniFi เพื่อใช้งาน

รูปภาพ

2. เข้ารหัสการใช้งาน

รูปภาพ

3. จะเห็นว่าตัว UniFi เจอ Access Point เข้ามาใหม่ตรง Pending ทำการเข้าไปตั้งค่า

รูปภาพ

4. สังเกต LOGO จะเป็นสัญญลักษณ์ของ PICOM2HP
    กด Adopt

รูปภาพ

5. ทางซ้ายจะปรากฏตัว PICOM2HP ที่เข้ามา

รูปภาพ

6. สามารถตั้งชื่อมของ PICOM2HP และค่าต่างๆเองได้ที่ Configuration

รูปภาพ

7. สักพักสถานะของตัว PICOM2HP จะเข้ามาอยู่ในสถานะ Connected เรียบร้อยแล้ว

รูปภาพ

8. ลองดรอปลง map เพื่อดูสถานะ

รูปภาพ

ทดสอบการใช้งาน PicoM2Hp

การทดสอบจะใช้ มือถือเป็นตัวทดสอบนะครับ
  1. สร้างกลุมการใช้งานของความเร็ว

รูปภาพ

2. กลุ่ม SYS2U เข้ารหัส และความเร็วสุงสุด

รูปภาพ

3. กลุ่ม SYS2U-Guest ไม่เข้ารหัส ให้ผู้ใช้ภายนอกเข้ามา และความเร็วต่ำสุด

รูปภาพ

4. ทดสอบใช้มือถือเชื่อมต่อเข้ามาของ Guest

รูปภาพ

5. ตรวจสอบความแรงของสัญญาณได้สูงสุด -37 dBm ในระยะใกล้

รูปภาพ

6. สามารถตรวจสอบความเร็วที่เคบเชื่อมต่อเข้ามาของ USER หรือ Guest เองได้

รูปภาพ

7. สามารถกำหนดให้ User หรือ Guest ที่ต้องการออกความเร็วของกลุ่มที่สร้างเองได้

รูปภาพ

8. ตัว PICOM2HP สามารถปรับกำลังส่งได้สูงสุด ที่ 27dBm ถือว่ามากเลยทีเดียว

รูปภาพ

9. สถานะไฟเวลาที่ตัวอุปกรณ์ LInk กับ UniFi ได้แล้ว

รูปภาพ

10. ที่มือถือใช้ Software WiFi Analyzer ตรวจสอบความแรงของสัญญาณ
    ในขณะใกล้
    SYS2U - มากสุด
    SYS2U - Guest - ปานกลาง
    LookChin (สีน้ำเงิน) - น้อยสุด - เป็น Wireless ของ DD-WRT ตัวนึงที่วางใกล้กับ ตัว PICOM2HP อยู่เหมือนกัน
    โดยผลจะเห็นว่า ทั้ง 2 Access Point วางใกล้กันเลย ความแรงของ PICOM2 ที่ออกมามากกกว่าเยอะเลยครับ

รูปภาพ

11. ลองไปทดสอบภายนอกโดยตัว PiCoM2Hp และ DD-WRT วางภายในบ้านของชั้น 2

รูปภาพ

12. ได้ผล
    SYS2U-Guset - มากสุด
    SYS2U - ปานกลาง
    LookChin (สีเขียว) - น้อยสุด
    เห็นว่าความแรงถือว่ามากทีเดียวครับ ขนาดใช้ แค่มือถือที่มีกำลังรับและเสาน้อยยังได้ผลขนาดนี้เลย

รูปภาพ

ข้อมูลสินค้าแบบมัลติมีเดีย (Multimedia)

จบบทความ

รายละเอียดการให้บริการจากทีมงาน SYS2U.COM Xpert Zone
แก้ไขล่าสุดโดย vit_et07 เมื่อ อังคาร 13 ต.ค. 2015 11:08 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: 12.4 วิธีทำ UbiQuiTi PICOM2HP ใช้งานร่วมกับ UniFi Software

โพสต์โดย chainarong_t เมื่อ พฤหัสฯ. 29 ส.ค. 2013 2:32 pm

ผมลองทำแล้ว ไม่ได้ครับ ไม่รู้ว่าเป็นที่อะไรครับ มันไม่ connect อะครับ ขึ้นแต่ upgrading
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

up firmware ของตัว picom2 แล้ว ตาม version ข้างบนเลยครับ ตอน up ก็ผ่านปกติ
แต่พอมาเสียบเข้ากับโปรแกรม unifi แล้ว status ของ picom2 ขึ้นแต่แบบนี้อะครับ

พอจะมีวิธีแก้ไหมครับ ซื้อมา 8 ตัวด้วยซิครับ ถ้าจะให้เปลี่ยน คงไม่มีตังแล้ว ครับ รบกวนหน่อย ซื้อมาจาก sys2u นี่แหละครับ
chainarong_t

Re: 12.4 วิธีทำ UbiQuiTi PICOM2HP ใช้งานร่วมกับ UniFi Software

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 29 ส.ค. 2013 4:30 pm

chainarong_t เขียน:ผมลองทำแล้ว ไม่ได้ครับ ไม่รู้ว่าเป็นที่อะไรครับ มันไม่ connect อะครับ ขึ้นแต่ upgrading
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

up firmware ของตัว picom2 แล้ว ตาม version ข้างบนเลยครับ ตอน up ก็ผ่านปกติ
แต่พอมาเสียบเข้ากับโปรแกรม unifi แล้ว status ของ picom2 ขึ้นแต่แบบนี้อะครับ

พอจะมีวิธีแก้ไหมครับ ซื้อมา 8 ตัวด้วยซิครับ ถ้าจะให้เปลี่ยน คงไม่มีตังแล้ว ครับ รบกวนหน่อย ซื้อมาจาก sys2u นี่แหละครับ

ปิดการ Upgrade ไปเลยครับใน เมนู System อย่้าเปิดครับเพราะ Picom2 ผมว่ามันไม่น่าจะมี Firmware รองรับนะครับ เพราะเราไปเิปิด ไว้มันจะค้างครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
vit_et07

โพสต์โดย chainarong_t เมื่อ ศุกร์ 30 ส.ค. 2013 9:37 am

ถ้าปิด update จะขึ้น ตามภาพข้างล่างสุดอะครับ

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ ศุกร์ 30 ส.ค. 2013 12:14 pm

chainarong_t เขียน:ถ้าปิด update จะขึ้น ตามภาพข้างล่างสุดอะครับ

ผมลองแล้วทำได้นะครับ ปกติเลย NEW(2012) ดาวน์โหลด Firmware airos2unifi-PICOM2HP FOR AIR OS 5.5.3 ตาม link เลยครับ

ที่สังเกตนะครับ
ตัว Picom2HP ที่เอามาใช้ผมเป็น Firmware Version ล่าุสุดก่อนครับ http://www.ubnt.com/download#PicoStation:M2
V5.5.6

โปรแกรม UniFi http://www.ubnt.com/unifi ผมใช้ V3.0 ล่าสุดเลยครับ
ผมปิดอัพเกรดของระบบไว้ไม่เปิดเลยครับ

แต่ตอนที่ picom2 pending เข้ามา connected แล้ว สัญญาณไวเลสไม่ปล่อยออกมา ทั้งๆ ที่เมนู WLAN ของ picom2 ถูกคอนโทรลชื่อ SSIID แล้วก็ตาม
ผมจึงไป เมนู Access Point แล้ว ไปกดที่ Start Rolling Upgrade รอสักพักหรือ refresh เอา ก็ได้นะครับ เจอสัญญาณเชื่อมต่อได้ปกติ

Picom21-1.JPG (10.23 KiB) เปิดดู 35850 ครั้ง

Picom21.JPG (123.3 KiB) เปิดดู 35867 ครั้ง

Picom22.JPG (117.28 KiB) เปิดดู 35832 ครั้ง

Picom23.JPG (19.66 KiB) เปิดดู 35801 ครั้ง

Picom24.JPG (23.16 KiB) เปิดดู 35769 ครั้ง

Picom25.JPG (48.92 KiB) เปิดดู 35739 ครั้ง

แต่ตัว picom2 ที่ผมลองค่อนข้างนานแล้วครับ แต่ จะเอาตัวใหม่ที่ร้านมาลองให้ด้วย เพื่อความชัวๆ

ระบบ Router ต้องทำหน้าที่แจก DHCP SERVER ตามปกติ ห้ามปิด หรือ ระบบ Active directory จะัไม่รองรับถ้าไม่ได้ทำ ByPass IP ของ Pico ก่อนนะครับ
vit_et07

โพสต์โดย chainarong_t เมื่อ ศุกร์ 30 ส.ค. 2013 3:39 pm

ขอลองก่อนนะครับ

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ ศุกร์ 30 ส.ค. 2013 3:48 pm

chainarong_t เขียน:ขอลองก่อนนะครับ

ผมเอาตัวใหม่มาลองไ้ด้เหมือนกันครับเด๋ว ลงรูปให้

แต่ที่มันบอก ISOLATE เหมือนกับ DHCP ในระบบไม่แจกมานะครับ ทำให้ตัวมันไปมองที่ Router ไม่ได้เลยไม่ปล่อยสัญญาณออกมา
vit_et07

โพสต์โดย jadeson เมื่อ ศุกร์ 30 ส.ค. 2013 4:15 pm

ทดสอบ30/8/56
- PicoM2HP เวอร์ชั่น 5.5.4 (FW บนหน้าเว็ป)
- UniFi ติดตั้งบน PC เวอร์ชั่น 2.4.5 โหลดจากเว็ป ubnt ล่าสุด unifi 2.4.5
- FW AirOs ที่ติดตั้ง Picom2hp ให้ใช้งานกับ unifi ได้ (เวอร์ชั่น 5.5.3 ที่อยู่ด้านบนข้อความแรก)

เชื่อมต่อ PicoM2HP ที่อัพ air os 5.5.3 เชื่อมต่อกับ UniFi และปล่อย Wireless
30-8-2556 14-56-03.jpg
30-8-2556 14-56-03.jpg (133.32 KiB) เปิดดู 35676 ครั้ง

ทดสอบอัพเกรดเวอร์ชั่นของ PicoM2Hp ที่มีให้อัพเกรดใน UniFi > AccessPoint
30-8-2556 15-12-58.jpg
30-8-2556 15-12-58.jpg (138.14 KiB) เปิดดู 35628 ครั้ง

ทดสอบใช้งานทั้ง 2 เวอร์ชั่นก็ใช้งานได้ปกติน่ะครับ ปล่อย Wireless ใช้มือถือทดสอบใช้งานได้ปกติ
ส่วนอาการ Isolasted
1.ภายในระบบเน็ตเวิร์ดของลูกค้า ไม่ทราบว่ามีระบบ Active Directory ไหมครับ เพราะ AD จะไม่ยอมให้ UAP boardcast เจอกัน ทำให้มองไม่เห็น
2.ลองเช็ค สาย LAN ที่เสียบกับ PicoM2Hp ว่าสาย LAN ไม่ชำรุดน่ะ มองเห็น PicoM2HP ได้ปกติ เพราะผมลองถอดสาย lan ที่เข้า PicoM2Hp ใน unifi มันก็จะขึ้นฟ้อง Isolasted เหมือนกัน

jadeson

โพสต์โดย chainarong_t เมื่อ เสาร์ 31 ส.ค. 2013 9:18 am

ขอบคุณครับ ขอลองก่อนนะครับ

ถามอีกนิดครับ
1. ตัว picom2 ที่ upfirm ware ไปแล้วแต่ไม่ตรง verion up ต่อได้เลยไหมครับ หรือว่าต้อง เอากลับมาเป็นของเดิมมันก่อน แล้วค่อย up ใหม่
2. OS ที่ผมใช้เป็น Server 2008R2 จะมีผลให้ไม่สามารถใช้งานได้ไหมครับ หรือใช้แค่ OS ธรรมดาก็พอเช่น Win7, Xp อะไรประมาณนี้

โพสต์โดย chainarong_t เมื่อ เสาร์ 31 ส.ค. 2013 1:40 pm

ได้แล้วครับผม ขอบคุณมากครับ
ทำตามที่แนะนำเลยครับ
1. up firmware ตัว Picom2HP Version ล่าสุด V5.5.6
2. แล้ว up firmware Picom2HP สำหรับใช้ Unifi airos2unifi-PICOM2HP FOR AIR OS 5.5.3
3. ติดตั้ง UniFi 3.1.2 ล่าสุด ผลออกมาตามภาพเลยครับ สามารถ Connect ได้ ใช้งาน Internet ได้

ภาพแรก ให้มัน Upgrad เอง รอซักพักนึง ขึ้น Connected ครับ OK เลย
รูปภาพ

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

ต่อไปก็เป็น หน้า Log In Hotspot ครับผม

ขอบคุณทีมงาน Sys2u มากครับผม ไม่ผิดหวังจริงๆซื้อร้านนี้ ขอบคุณครับ

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)