ผมจะทำ AP-WDS ข้ามรุ่นกัน ระหว่าง LOCOM2 กับ ROCKET M2 ได้ไห

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ผมจะทำ AP-WDS ข้ามรุ่นกัน ระหว่าง LOCOM2 กับ ROCKET M2 ได้ไห

โพสต์โดย nuthplay เมื่อ อังคาร 02 ส.ค. 2011 1:22 pm

ผมจะทำ AP-WDS แต่ไม่มั่นใจว่า
จะทำข้ามรุ่นกัน ระหว่าง LOCOM2 กับ ROCKET M2 ได้ไหมครับ

1. จะมีข้อเสียอะไรบ้างไหม
2. หากถ้าเทียบกับ WDS ตรงรุ่นไปเลย ROCKET-ROCKET จะแตกต่างกันไหมครับ
(คือ ถ้าหากใช้ตรงรุ่นกันเลย แล้วดีกว่า ผมจะได้ซื้อให้ตรงรุ่น แต่ถ้าไม่ได้แตกต่าง ผมจะได้ซื้อ LocoM2 มาเป็นตัวส่งจุด main)

ระบบหลักๆที่อยากทำ คือ
ผม อยากใช้ตัว LOCO M2 เป็นจุดส่งสัญญาณจาก Router ไปยัง ROCKET M2 (เป็นที่โล่งๆ ห่างแค่ 100ม.)
ที่ตัว RocketM2 นอกจากใช้รับแล้ว ก็จะกระจายสัญญาณต่อเข้าตัวตึก ให้คอมในตึกใช้เนท (ที่อยากใช้ Rocket เพราะจะเลือกใช้เสา ที่ยิงทะลุกำแพงได้)

แนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณครับ
nuthplay

Re: ผมจะทำ AP-WDS ข้ามรุ่นกัน ระหว่าง LOCOM2 กับ ROCKET M2 ได้ไห

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 02 ส.ค. 2011 1:48 pm

nuthplay เขียน:ผมจะทำ AP-WDS แต่ไม่มั่นใจว่า
จะทำข้ามรุ่นกัน ระหว่าง LOCOM2 กับ ROCKET M2 ได้ไหมครับ

• ทำได้ครับ เพราะเป็น Firmware ภายในที่อยู่มน Series เดียวกันครับ

1. จะมีข้อเสียอะไรบ้างไหม

• โดยปกติแล้ว firmware ของ UBNT ถูกออกแบบมาเพื่อให้ใช้งานร่วมกันอยุ่แล้วครับผม ไม่ใช้ด้วยกันสิครัยถึงจะแปลกกว่านะครับผม :D

2. หากถ้าเทียบกับ WDS ตรงรุ่นไปเลย ROCKET-ROCKET จะแตกต่างกันไหมครับ
(คือ ถ้าหากใช้ตรงรุ่นกันเลย แล้วดีกว่า ผมจะได้ซื้อให้ตรงรุ่น แต่ถ้าไม่ได้แตกต่าง ผมจะได้ซื้อ LocoM2 มาเป็นตัวส่งจุด main)

• ขอให้ firmware หรือที่ UBNT เรียกว่า AirOS เป็น version เดียวกันจะถือว่าดีที่สุดครับมม เพราะอุปกรณ์จะต่างกันแค่เพียง hardware, cpu, ram, เสาอากาศ รูปแบบการนำไปใช้งาน เท่านั้นครับ

ระบบหลักๆที่อยากทำ คือ
ผม อยากใช้ตัว LOCO M2 เป็นจุดส่งสัญญาณจาก Router ไปยัง ROCKET M2 (เป็นที่โล่งๆ ห่างแค่ 100ม.)
ที่ตัว RocketM2 นอกจากใช้รับแล้ว ก็จะกระจายสัญญาณต่อเข้าตัวตึก ให้คอมในตึกใช้เนท (ที่อยากใช้ Rocket เพราะจะเลือกใช้เสา ที่ยิงทะลุกำแพงได้)

แนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณครับ

• ถ้าอย่างนั้นใช้เป็นพวก PICO M2HP หรือจะใช้ LOCOM2 ดีกว่ามั๊ยครับ เพราะ Rocket M2 มันมีเสาอากาศแบบ MIMO 2x2 อะครับ เวลาเราไปใส่แยกเสาใส่ทำงานมันก็พอใช้ได้นะครับ แต่ผมว่ารูปแบบการทำงานต้องใส่เสาแบบ 2x2 MIMO จะดีกว่าอะครับ แต่ก็ใช้ได้นะครับครับ ลองดูครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ผมจะทำ AP-WDS ข้ามรุ่นกัน ระหว่าง LOCOM2 กับ ROCKET M2 ได้ไห

โพสต์โดย nuthplay เมื่อ อังคาร 02 ส.ค. 2011 7:33 pm

ขอบคุณครับ

แต่สงสัยเรื่องเสาที่อธิบายน่ะครับ
หมายความว่า หากเราต้องการใช้ระบบ 2x2MIMO เราต้องซื้อเสาเฉพาะเหรอครับ
จะใช้เสา Omni 3-10 dbi ทั่วๆไป 2x2MIMO มันจะไม่ทำงานเหรอครับ....งงครับ

เพราะ Router ที่ผมใช้ตอนนี้ มันก็ใช้เสา omni 3dbi 2ต้นเล็กๆ ก็เห็นว่าเป็น MIMO
ซื้อเสามาเปลี่ยนเป็น 7dbi มันก็ทำงานเหมือนเดิม

ตอนแรกผมมองว่าจะใช้เสา SYS2U ANT-IN-95-TNC - 2.4GHz 9.5dBi Indoor Antenna, RP-TNC Connector - Omni Directional
มาใส่ที่ RocketM2
ตอนนี้เลยงงนิดๆครับ ช่วยอธิบายหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากครับ
nuthplay

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 03 ส.ค. 2011 12:27 pm

nuthplay เขียน:ขอบคุณครับ

แต่สงสัยเรื่องเสาที่อธิบายน่ะครับ
หมายความว่า หากเราต้องการใช้ระบบ 2x2MIMO เราต้องซื้อเสาเฉพาะเหรอครับ
จะใช้เสา Omni 3-10 dbi ทั่วๆไป 2x2MIMO มันจะไม่ทำงานเหรอครับ....งงครับ

เพราะ Router ที่ผมใช้ตอนนี้ มันก็ใช้เสา omni 3dbi 2ต้นเล็กๆ ก็เห็นว่าเป็น MIMO
ซื้อเสามาเปลี่ยนเป็น 7dbi มันก็ทำงานเหมือนเดิม

ตอนแรกผมมองว่าจะใช้เสา SYS2U ANT-IN-95-TNC - 2.4GHz 9.5dBi Indoor Antenna, RP-TNC Connector - Omni Directional
มาใส่ที่ RocketM2
ตอนนี้เลยงงนิดๆครับ ช่วยอธิบายหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

• สามารถทำงานได้ครับผม ใช้งานได้ครับ แต่ว่าในกรณีที่ต้องการจะยิงสัญญาณในระยะไกลนั้น ถ้าใช้เสาที่ออกแบบมาเพื่อ MIMO 2x2 จะดีกว่าครับ เพราะจะออกแบบเสาอากาศมาเพื่อใช้งานแบบ MIMO 2x2 โดยเฉพาะครับ แต่ถ้าจะไปติดเป็นเสา Dipole อันเล็กแบบ Indoor ก็ใช้ได้ครับ ไม่มีปัญหาอะไรครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)